School:   DepEdClub.
com                                                             Grade Level:    IV
         GRADES 1 to 12                                            Teacher:   File Created by Sir BIENVINIDO C. CRUZ JR                               Learning Area:    MAPEH
         DAILY LESSON LOG                                Teaching Dates and
                                                                      Time:   NOVEMBER 14 - 18, 2022 (WEEK 2)                                              Quarter:     2ND QUARTER
                                          MONDAY                          TUESDAY                        WEDNESDAY                              THURSDAY                           FRIDAY
I.       LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman     The    learner   demonstrates                                    Demonstrates understanding of        Understands the nature and        Recognizes the musical symbols
                                understanding of lines, color,                                   participation in and assessment      prevention     of     common      and               demonstrates
                                shapes, space, and proportion                                    of physical activities and           communicable diseases             understanding of concepts
                                through drawing.                                                 physical fitness                                                       pertaining to melody.
B. Pamantayan sa Pagganap       Sketches and paints a landscape                                  Participates    and      assesses    Consistently practices personal   Analyzes melodic movement
                                or mural using shapes and colors                                 performance      in      physical    and environmental measures to     and range and be able to create
                                appropriate to the way of life of                                activities.                          prevent and control common        and perform simple melodies
                                the cultural community                                                                                communicable diseases
                                Realizes that the choice of colors                               Assesses physical fitness
                                to use in a landscape gives the
                                mood or feeling of a painting.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto   A4EL-IIa                                                         PE4PF-IIa-16                         H4DD-IIa-7                        MU4ME-IIa- 1
( Isulat ang code sa bawat      Discusses pictures of localities                                 Describes      the     Philippines   Describes the     communicable    Identifies the pitch name of
kasanayan)                      where       different     cultural                               physical activity pyramid            diseases                          each line and space of the G-clef
                                communities         live      and                                                                                                       staff
                                understands that each group                                      PE4PF-IIb-h-18
                                has    distinct    houses     and                                Assesses regularly participation
                                practices.                                                       in physical activities based on
                                                                                                 physical activity pyramid
                                Aralin 1:    Landscape         ng                                Aralin 1: Pagpapalakas at            Aralin 1: Mga Nakakahawang        Aralin 1 : Ang Daloy ng Melody
II. NILALAMAN                   Pamayanang Kultural                                              Pagpapatatag ng    Physical          Sakit… Alamin Kung Bakit?
   ( Subject Matter)                                                                             Fitness
III. KAGAMITANG
     PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa       227-231                                                          25-26                                130-137                           45-50
   Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang          178-181                            71-77                              281-286                     37-41
   Pang Mag-aaral                    .
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
   sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo       lapis, papel, watercolor, brush,   Larawan ng Physical Activity                                   CD/CD player, larawan na
                                     water container                    Pyramid Guide para sa Batang                                   nagpapakita     ng       mga
                                                                        Pilipino , Lubid o mahabang tela                               iminumungkahing    kilos   o
                                                                        (siguraduhin na ang tela ay di                                 direksiyon
                                                                        nakakasugat kapag hinila ng
                                                                        mga bata) , Pito , Mesa na may
                                                                        bigat na kayang itulak ng mga
                                                                        bata, Sako o bag na may
                                                                        pampabigat na damit o libro
                                                                        (Siguraduhin na ang bigat ng
                                                                        sako ay kakayaning dalhin ng
                                                                        mga bata)
IV. PAMAMARAAN                                    ARTS                                  P.E.                                                        MUSIC
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin   Tukuyin ang mga disenyong          Tanungin kung paano nilalaro       Ano ang kahalagahan ng      1. Pagsasanay
o pasimula sa bagong aralin          etniko na makikita sa mga          ang Syato.                         pagababsa ng food labels?   a. Rhythmic
( Drill/Review/ Unlocking of         likhang-sining.                    Tanungin din kung anong                                        Hatiin sa dalawa ang klase.
difficulties)                                                           kasanayan ang pinahuhusay nito                                 Unang Pangkat - Ipapalakpak
                                                                        at anong tulong ang maidudulot                                 ang rhythmic pattern
                                                                        sa katawan.                                                    Ikalawang Pangkat - Aawitin ang
                                                                        Original File Submitted and                                    mga so-fa syllable
                                                                        Formatted by DepEd Club
                                                                        Member - visit depedclub.com
                                                                        for more
                                                                                                                                       b. Tonal - Magsanay tayo sa
                                                                                                                                       tinig.
                                                                                                                                       Ikumpas ang kamay simula sa
                                                                                                                                       tiyan hanggang noo, pataas at
                                                                                                                                       pababa habang inaawit ang
                                                                                                                                       syllable na loo- sa sumusunod
                                                                                                                                       na tono.
                                                                                                                                       do - mi - so - mi - so - mi - do
                                                                                                                                       2. Balik - Aral
                                                                                                                                       Pick and match
                                                                                                                                       Gagawa ang guro ng musical
                                                                                                                                       staff sa pisara.
                                                                                                                                       Aawit ang guro ng mga so-fa
                                                                                                                                       syllable at pagkatapos ay pipiliin
                                                                                                                                              ng mga bata ang tamang pitch
                                                                                                                                              name at ilalagay sa wastong
                                                                                                                                              posisyon nito sa musical staff.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin   Magpakita ng larawan ng isang      Tingnan ang mga larawan sa         Mapa ng Konsepto                    Ipakilos sa mga bata ang
  (Motivation)                      komunidad. Ipatukoy ito sa mga     itaas. Kaya mo rin bang gawin      1. Ipagawa sa mga bata ang Mapa     sumusunod habang umaawit
                                    bata    at    ipalarawan     ang   ang mga ito? Anong sangkap ng      ng Konsepto sa KM, p. 282.          ang guro ng loo-batay sa
                                    katangian ng bawat isa.            Physical Fitness ang kailangan     2. Dugtungan ang nasa kahon sa      hulwarang himig na may iba’t
                                    (Hal. tahanan, tao, hayop,         upang magawa ang mga ito?          LM upang mabuo ang konsepto.        ibang daloy ng melody.
                                    kagamitan                     sa
                                    paghahanapbuhay, at iba pa.)
                                    Hayaan din silang magkuwento
                                    ng    makikita     sa   kanilang
                                    komunidad.
C. Pag- uugnay ng mga               Sabihin sa mga bata na                             Sa araling ito,    Basahin ang talata, “Pag – aralan   Paglalahad
    halimbawa sa bagong aralin      maraming komunidad ng mga          pagyamanin natin ang ating         Natin” KM, p. 283                   Iparinig ang “Run and Walk”
   ( Presentation)                  pangkat-etniko ang makikita sa     kaalaman sa Pagpapalakas at                                            Ipakita ang tsart ng awitin.
                                    iba’t ibang rehiyon sa bansa.      Pagpapatatag ng Kalamnan.                                              (Sumangguni KM, p. 37)
                                    Ipakilala ang ilan sa mga ito sa
                                    tulong ng larawan.                                                                                        - Awitin ito nang sabay-sabay.
                                                                                                                                              Ipaawit sa iba’t ibang pangkat
                                                                                                                                              ang mga measure na may iba’t
                                                                                                                                              ibang daloy ng melody.
                                                                                                                                              - Awitin din ang mga so-fa
                                                                                                                                              syllable ng awit. Sundan ang
                                                                                                                                              mga note at mga so-fa name.
                                                                                                                                              (Sumangguni KM, p. 38)
D.Pagtatalakay ng bagong            Itanong:                           Sumangguni sa KM, p. 72-73         Sagutin ang sumusunod na            Pagtatalakay
konsepto at paglalahad ng           1. Anong bagay sa larawan ang                Nasusunod mo ba ang      tanong.                             1. Ano ang daloy ng melody sa
bagong kasanayan No I               pinakamalapit sa kanila? Ang       mga gabay sa Physical Activity     1. Ano ang sakit?                   una at pangalawang measure ng
(Modeling)                          pinakamalayo?                      Pyramid Guide para sa Batang       2. Ano ang sanhi ng sakit?          awit? (pataas na pahakbang)
                                    2.    Anong       bagay     ang    Pilipino na ipinakita sa inyo sa   3. Paano nakukuha ang sakit?        (pantay o inuulit)
                                    pinakamaliit? pinakamalaki?        mga naunang aralin? Ano-ano
                                    3. Hayaang magbigay ang bata       nga ba ang mga physical activity   (Sumangguni, KM p. 283)             2. Ano ang daloy ng melody sa
                                    ng sariling kaisipan tungkol sa    na nagdudulot ng malakas at                                            pangatlo at pang-apat na
                                    pagkakaiba ng ayos ng mga          matatag na kalamnan.                                                   measure ng awit? (pababang
                                  bagay sa larawan.                 Gawain I.                                                                pahakbang)
                                                                    Physical Activity Pyramid para sa
                                  (Sumangguni sa ALAMIN.)           Batang Pilipino                                                          3. Ano ang daloy ng melody sa
                                  Sumangguni sa KM, Alamin , p.     Tingnan muli ang larawan ng                                              panlima at pangwalong measure
                                  178 – 179                         Physical Activity Pyramid Guide                                          ng awit? (pababang palaktaw)
                                  Sumangguni sa TG, p. 229 - 230.   para sa Batang Pilipino. Suriing
                                                                    muli at alamin kung aling mga
                                  (Tsart)                           gawain ang dapat gawin araw-
                                                                    araw, 3-5 beses sa isang linggo,
                                                                    2-3 beses sa isang linggo at
                                                                    minsan lang sa isang linggo.
                                                                    Isulat sa tsart ang mga gawaing
                                                                    makikita sa Physical Activity
                                                                    Pyramid Guide para sa Batang
                                                                    Pilipino na kaugnay sa lakas at
                                                                    tatag ng kalamnan..
E. Pagtatalakay ng bagong          Gawaing Pansining                (Sumangguni, KM. p. 73-74)          Pagsumikapan Natin KM, p. 284        Gawain 2
konsepto at paglalahad ng         Sabihin:                          Gawain II. Pampasigla               Ipagawa ang Pasa-Pasa                Tukuyin ang daloy ng melody sa
bagong kasanayan No. 2.           Sa araling ito ay gagawa tayo     Bumuo ng apat na pangkat.           Kagamitan: bola, hand lotion,        bawat sukat kung ito ay pataas o
( Guided Practice)                “Land Scape Painting” o           Bawat pangkat ay magsisimula        glitter                              pababang pahakbang, pataas o
                                  Pagpipinta ng Tanawin sa Isang    sa estasyon ng kanilang bilang.     1. Tumawag ng lima hanggang          pababang palaktaw o kaya
                                  Komunidad.                        Pumili ng lider at gawin ang mga    anim na mag-aaral at patayuin        nama’y inuulit.
                                  (Sumangguni sa LM, GAWIN p.       gawain sa bawat estasyon. Ang       sila nang pabilog sa harap ng        Awitin ang mga note sa measure
                                  179-180 )                         pagpito ng guro ay hudyat na        klase.                               na may bilang.
                                                                    lilipat na kayo sa kasunod na       2. Ipapasa ang bolang may
                                                                    estasyon.                           glitters habang inaawit ang “Tayo    (Sumangguni sa LM, p. 38-39 )
                                                                    Magkaroon ng talakayan sa           ay Magsama-sama”. Tono: “The
                                                                    ginawang gawain. Ipasagot sa        More We Get Together.”
                                                                    mga bata ang mga tanong sa
                                                                    “Ipagpatuloy        Natin”     at
                                                                    ipaliwanag ito.
F. Paglilinang sa Kabihasan       Hayaang magbahagi ang ilang       (Sumangguni, KM. p. 74-75)          Itanong:                             Gawain 3
 (Tungo sa Formative Assessment   mag – aaral ng kanilang natapos   Ipagawa ang nasa LM na “Gawin       1. Ano ang nangyari sa glitters ng   Magparinig ang guro ng mga
( Independent Practice )          na gawain.                        Natin”. Gabayan ang mga bata        bola?                                melodic    phrase     (maaaring
                                                                    sa                                  2. Paano mo maiuugnay ang            recorded     o     tunog     ng
                                  Pagpapalalim sa Pag-unawa         pagsasagawa at ipaalala ang         nakahahawang sakit sa nangyari       instrumento) at ipatukoy sa mga
                                  1. Ano ano ang mga bagay sa       mga pag-iingat na dapat             sa glitters habang ipinapasa ang     bata ang daloy ng mga ito.
                                  iyong     likhang-sining   ang    gawin.Talakayin                     bola?
                                  makikita sa foreground? middle    ang ginawang gawain.                                                     (Sumangguni sa TG, p. 48-49)
                                  ground? at background?                                                (Inaasahang kaugnayan: madaling
                                  2. Paano mo maipakikita ang                                           makahawa o kumalat ang sakit).
                                  wastong espasyo ng mga bagay
                                  sa larawan ng iyong likhang
                                        sining?
G.Paglalapat ng aralin sa pang          Repleksyon:                       Itanong:                          Ano    ang   kahalagahan  ng         Repleksyon:
araw araw na buhay                      1. Paano mo maipagmamalaki        1. Paano nakakatulong ang         kaalaman sa mga nakakahawang         1. Sa anong daloy melody mo
( Application/Valuing)                  ang ang mga komunidad ng mga      paglinang ng tatag at lakas ng    sakit?                               maihahambing        ang    iyong
                                        pangkat-etniko sa ating bansa?    kalamnan sa ating katawan?                                             natutuhan sa ating aralin?
                                                                          2. Para magawa ng maayos ang                                           Pataas ba o pababa o di kaya’y
                                                                          isang gawain ano ang nararapat                                         nananatili ka ba sa dati mong
                                                                          mong gawin?                                                            gawi?
H.Paglalahat ng Aralin                  Paano naipapakita ang tamang      Itanong:                          Sagutan ang Pagnilayan Natin,        Ano ang iba’t – ibang daloy ng
                                        espasyo   sa    paggawa   ng      1. Ano ang lakas ng kalamnan?     KM p. 286                            melody?
   ( Generalization)                    painting?                         Tatag ng kalamnan?                                                     (Ang iba’t ibang daloy ng melody
                                                                          2. Ano – anong gawain ang                                              ay    pataas     at    pababang
                                        (Sumangguni sa LM, TANDAAN,       tumutulong para malinang ang                                           pahakbang, pataas
                                        p. 180)                           lakas at tatag ng kalamnan?                                            at pababang palaktaw o kaya
                                                                                                                                                 nama’y pantay o inuulit.)
                                                                          Tandaan Natin, KM, p. 76                                               (Sumangguni sa KM, ISAISIP
                                                                                                                                                 NATIN, p. 39 )
I. Pagtataya ng Aralin                  Bigyan ng kaukulang puntos ang    Gawin ang "Suriin Natin”, KM p.   Sagutan ang Pagyamanin Natin,        Sagutan ang Pagtataya , KM, p,
                                        inyong naging pagganap gamit      76-77.                            KM, p. 285                           40-41)
                                        ang rubrik na nasa kasunod na                                       Ipagawa ang Word Association sa
                                        pahina .                                                            KM.
                                                                                                            Maglista ng mga salitang             (Sumangguni sa TG, p. 49-50)
                                        (Sumannguni sa KM, SURIIN p.                                        naiuugnay mo sa mga sakit at
                                        180 - 181)                                                          karamdaman na nasa loob ng
                                                                                                            kahon.
                                                                                                            Ipagawa ang Kaya Natin sa LM.
                                                                                                            Magbigay ng tatlong halimbawa
                                                                                                            ng      nakahahawang        sakit,
                                                                                                            sintomas, at kung papaano
                                                                                                            makaiiwas dito. Isulat sa kahon
                                                                                                            ang iyong sagot.
J. Karagdagang gawain para sa           Magsaliksik sa magasin, libro o   Gawin ang Pagbutihin Natin KM,    Magpagupit      ng   balita    sa    Tukuyin ang daloy ng melody ng
takdang aralin( Assignment)             internet ng mga larawan ng        p. 77                             pahayagan o maaaring mula sa         mga nota sa measure.
                                        komunidad ng iba pang pangkat-                                      internet upang maghanap ng           Isulat ang titik ng tamang sagot
                                        etniko sa bansa. Idikit sa                                          balita tungkol sa sakit na           sa bawat patlang sa ilalim ng
                                        kuwaderno at lagyan ng                                              nakahahawa.                          staff.
                                        maikling paglalarawan tungkol                                                                            (Sumangguni sa TG, p. 50)
                                        sa larawan.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo   Stratehiyang dapat gamitin:       Stratehiyang dapat gamitin:        Stratehiyang dapat gamitin:           Stratehiyang dapat gamitin:        Stratehiyang dapat gamitin:
ang nakatulong ng lubos? Paano ito       __Koaborasyon                     __Koaborasyon                      __Koaborasyon                         __Koaborasyon                      __Koaborasyon
nakatulong?                              __Pangkatang Gawain               __Pangkatang Gawain                __Pangkatang Gawain                   __Pangkatang Gawain                __Pangkatang Gawain
                                         __ANA / KWL                       __ANA / KWL                        __ANA / KWL                           __ANA / KWL                        __ANA / KWL
                                         __Fishbone Planner                __Fishbone Planner                 __Fishbone Planner                    __Fishbone Planner                 __Fishbone Planner
                                         __Sanhi at Bunga                  __Sanhi at Bunga                   __Sanhi at Bunga                      __Sanhi at Bunga                   __Sanhi at Bunga
                                         __Paint Me A Picture              __Paint Me A Picture               __Paint Me A Picture                  __Paint Me A Picture               __Paint Me A Picture
                                         __Event Map                       __Event Map                        __Event Map                           __Event Map                        __Event Map
                                         __Decision Chart                  __Decision Chart                   __Decision Chart                      __Decision Chart                   __Decision Chart
                                         __Data Retrieval Chart            __Data Retrieval Chart             __Data Retrieval Chart                __Data Retrieval Chart             __Data Retrieval Chart
                                         __I –Search                       __I –Search                        __I –Search                           __I –Search                        __I –Search
                                         __Discussion                      __Discussion                       __Discussion                          __Discussion                       __Discussion
F. Anong suliranin ang aking             Mga Suliraning aking naranasan:   Mga Suliraning aking naranasan:    Mga Suliraning aking naranasan:       Mga Suliraning aking naranasan:    Mga Suliraning aking naranasan:
naranasan na nasolusyunan sa tulong      __Kakulangan sa makabagong        __Kakulangan sa makabagong         __Kakulangan sa makabagong            __Kakulangan sa makabagong         __Kakulangan sa makabagong
ng aking punungguro at superbisor?       kagamitang panturo.               kagamitang panturo.                kagamitang panturo.                   kagamitang panturo.                kagamitang panturo.
                                         __Di-magandang pag-uugali ng      __Di-magandang pag-uugali ng mga   __Di-magandang pag-uugali ng mga      __Di-magandang pag-uugali ng mga   __Di-magandang pag-uugali ng
                                         mga bata.                         bata.                              bata.                                 bata.                              mga bata.
                                         __Mapanupil/mapang-aping mga      __Mapanupil/mapang-aping mga       __Mapanupil/mapang-aping mga bata     __Mapanupil/mapang-aping mga       __Mapanupil/mapang-aping mga
                                         bata                              bata                               __Kakulangan sa Kahandaan ng mga      bata                               bata
                                         __Kakulangan sa Kahandaan ng      __Kakulangan sa Kahandaan ng mga   bata lalo na sa pagbabasa.            __Kakulangan sa Kahandaan ng mga   __Kakulangan sa Kahandaan ng
                                         mga bata lalo na sa pagbabasa.    bata lalo na sa pagbabasa.         __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng   bata lalo na sa pagbabasa.         mga bata lalo na sa pagbabasa.
                                         __Kakulangan ng guro sa           __Kakulangan ng guro sa kaalaman   makabagong teknolohiya                __Kakulangan ng guro sa kaalaman   __Kakulangan ng guro sa kaalaman
                                         kaalaman ng makabagong            ng makabagong teknolohiya          __Kamalayang makadayuhan              ng makabagong teknolohiya          ng makabagong teknolohiya
                                         teknolohiya                       __Kamalayang makadayuhan                                                 __Kamalayang makadayuhan           __Kamalayang makadayuhan
                                         __Kamalayang makadayuhan
G. Anong kagamitan ang aking             __Pagpapanuod ng video            __Pagpapanuod ng video             __Pagpapanuod ng video presentation   __Pagpapanuod ng video             __Pagpapanuod ng video
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga     presentation                      presentation                       __Paggamit ng Big Book                presentation                       presentation
kapwa ko guro?                           __Paggamit ng Big Book            __Paggamit ng Big Book             __Community Language Learning         __Paggamit ng Big Book             __Paggamit ng Big Book
                                         __Community Language Learning     __Community Language Learning      __Ang “Suggestopedia”                 __Community Language Learning      __Community Language Learning
                                         __Ang “Suggestopedia”             __Ang “Suggestopedia”              __ Ang pagkatutong Task Based         __Ang “Suggestopedia”              __Ang “Suggestopedia”
                                         __ Ang pagkatutong Task Based     __ Ang pagkatutong Task Based      __Instraksyunal na material           __ Ang pagkatutong Task Based      __ Ang pagkatutong Task Based
                                         __Instraksyunal na material       __Instraksyunal na material                                              __Instraksyunal na material        __Instraksyunal na material