Republic of the Philippines
Department of Education
MIMAROPA Region
Schools Division of Palawan
Taytay District II
OLD GUINLO ELEMENTARY SCHOOL
Old Guinlo, Taytay, Palawan
SEMI-DETAILED NA BANGHAY ARALIN
Paaralan: OLD GUINLO ELEMENTARY SCHOOL Asignatura: EPP
Guro: JULITO C. GABIA Kwarter: II
Baitang at Seksyon: IV – RED SNAPPER Petsa: JANUARY 10, 2024
I.LAYUNIN:
A. Pamantayang Naipamamalas ang pang-unawa sa panimulang kaalaman at
Pangnilalaman kasanayan sa pag-aalaga ng hayop sa tahanan at maitutulong nito sap
ag-unlad ng pamumuhay.
B. Pamantayan ng Naisasagawa ng may kawilihan ang pag-aalaga sa hayop bilang
Paggawa mapagkakakitaang gawain
C. Pampagkatuton Naiisa-isa ang wastong pamamaraan sa pag-aalaga ng hayop
g Layunin EPP4AG-0h-17
II. NILALAMAN
A. Paksang Aralin Pag-aalaga ng hayop
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa
180-182
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitan ng 416-421
Mag-aaral
3. Mga pahina ng
154-164
Aklat
4. Karagdagang
Kagamitan
mula sa LR
Portal
B. Iba pang
Kagamitang Larawan, slides deck, tsart
Panturo
C. Integrasyon
(Kaugalian at
Ibang disiplina)
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Balik-aral:
nakaraang Tumawag ng mga mag-aaral upang tukuyin ang bawat isang larawan
aralin at/o na ipapakita na mga bagay na dapat ibigay sa aalagaang hayop.
pagsisimula ng
Bagong aralin
1. May sapat at malinis na tubig
111237 Old Guinlo Elementary School 0947-340-5793
So. Tandol, Old Guinlo, Taytay, Palawan 5312 111237oges@deped.gov.ph
Old Guinlo Elementary School Official Page
2. Nasisikatan ng araw
3. May maayos na daanan ng tubig/kanal
4. Tama ang layo sa bahay
5. May lilim na panangga sa sobrang init at
ulan
B. Paghahabi sa Tumawag ng mga mag-aaral upang putukin ang lobo na kung saan sa
layunin ng Aralin loob nito ay may mga tanong na babasahin at sasagutin;
Ano-ano ang mga alagang hayop sa inyong tahanan?
Paano mo ito inaalagaan?
Katulad ng tao mayroon ding pangangailangan ang mga hayop.
C. Pag-uugnay ng May mga larawan akong ipapakita at ilarawan ang bawat isa. Tukuyin
mga kung anong ipinapakita sa bawat larawan.
halimbawa sa
bagong aralin
111237 Old Guinlo Elementary School 0947-340-5793
So. Tandol, Old Guinlo, Taytay, Palawan 5312 111237oges@deped.gov.ph
Old Guinlo Elementary School Official Page
D. Pagtatalakay Ipangkat ng apat (4) ang mga mag-aaral. Gamit ang ibinigay na
ng bagong babasahin sa bawat pangkat, punan ang tsart na ibibigay.
konsepto at
paglalahad ng I. Tamang Paraan ng Pag-aalaga ng manok
bagong 1. Maglaan ng kulungan para sa mga manok
kasanayan #1 ➢ Ang kulungan ay dapat itayo nang may tamang layo sa
bahay.
➢ May sapat na daloy ng hangin at nakaharap sa mga
puno.
➢ May sapat na laki at luwang upang makagalaw nang
maginhawa
ang mga manok at nang madali ring malinis ang
kulungan.
➢ Mayroong patukaan, inuman, pugad, sahuran ng dumi at
ilawan.
➢ Panatlihing tuyo at malinis upang maging ligtas sa
anumang sakit o peste ang mga manok.
2. Pagpapatuka sa mga manok
➢ Patukain ng mga masustansyang pagkain upang bumilis
ang
pag-laki, mangitlog nang marami at manatiling malusog
tulad ng Starting mash na para sa bagong pisang sisiw,
Growing mash na
para sa patabaing manok, dumadalaga at Laying mash
na para sa mga inahing nangingitlog.
➢ Dapat ding bigyan ng mga berde o luntiang pagkain
tulad ng talbos ng kamote, repolyo, letsugas, kangkong
na makakatulong sa
111237 Old Guinlo Elementary School 0947-340-5793
So. Tandol, Old Guinlo, Taytay, Palawan 5312 111237oges@deped.gov.ph
Old Guinlo Elementary School Official Page
panunaw at pagkagana sa pagkain ng manok.
II. Tamang Paraan ng Pag-aalaga ng Kuneho
1. Pagpapakain ng mga berdeng damo at iba pang labis na gulay
mga
bungang butil tulad ng mais, mga tiring pagkain, darak, giniling
na niyog o munggo.
2. Malinis at sapat na inumin.
3. Magsimula sa pag-aalaga sa isang pares ng kuneho, isang
babae at isang bulog.
4. Sa kulungan, may sapat na laki at luwang, lagyan ng dalawang
pintuan
at sa dingding nito ay gumamit ng chicken wire upang may
maayos at sapat na bentilasyon. Ang sahig nito ay yari sa
kawayan o chicken wire.
5. Tiyaking ang gagawing bubong ay matatag at matibay
6. Panatilihing malinis ang kulunga at mga kasangkapang
ginagamit sa pag-aalaga.
III. Tamang Paraan ng Pag-aalaga ng Aso
1. Panatilihing malinis ang kulungan ng aso.
2. Dapat magkaroon ng sapat na bentilasyon ang kulungan.
3. Bigyan ang aso ng gamut na kontra sa bullate makalipas ang isa
o
dalawang linggo.
4. Bigyan ng sapat at malinis na tubig na maiinom ang alagang
aso.
5. Dalhin sa malapit na Beterinaryo upang maturukan ng anti-rabies.
IV. Tamang Paraan ng Pag-aalaga ng kalapati
1. Ang bahay ng kalapati ay dapat nakaangat sa lupa upang hindi
mapasukan
ng daga. Ito ay dapat maluwag, mahangin, tuyo at naisisikatan
ng araw. Kung maaari itayo sa mga punong kahoy.
2. Gumawa ng pugad sa bawat isang inahin sapagkat mabilis
silang mangitlog. Ang pugad ay maaaring yari sa dayami, tuyong
dahon ng kugon o pinagkataman. Ang kahon ay dapat
magkaroon ng taas na 72 sentimetro at lapad na 90 sentimetro.
3. Ang mga kalapati ay dapat pakainin ng palay, mais, munggo,
tinapay at
buto ng mirasol. Kailangan din silang bigyan ng pinaghalu-halo
at dinurog
na kabibi at uling na tinimplahan ng asin.
4. Pakainin sila sa pamamagitan ng pagsasaboy ng pagkain,
pagpapatuka sa lupa, sa palad, o paglalagay ng patuka sa
isang lalagyang malanday. Halu-halo at dinurog na kabibi at
uling na tinimplahan ng asin.
5. Bigyan din ng sapat at malinis na tubig na inumin. Kailangang
panatilihin
ang kalinisan upang hindi magkasakit at dapuan ng mga peste
ang mga
ibon. Linisin ang kanilang bahay at pinagkakainan araw-araw.
Ipaskil sa pisara o sa dingding ang natapos na gawa ng pangkat at
mamili isang mag-aaral para basahin. Pag-usapan sa klase.
Bukod sa manok, kalapati, aso at kuneho ano pang mga hayop na
maaaring alagaan sa ating tahanan?
111237 Old Guinlo Elementary School 0947-340-5793
So. Tandol, Old Guinlo, Taytay, Palawan 5312 111237oges@deped.gov.ph
Old Guinlo Elementary School Official Page
E. Pagtatalakay Pangkatin sa lima (5) ang mga mag-aaral. Ipasagot ang katanungan na
ng bagong ibibigay at isulat ito sa inilaang manila paper ng bawat pangkat. Ipaskil
konsepto at sa pisara at pag-usapan sa klase.
paglalahad ng
bagong I. Bakit mahalaga ang pag-aalaga ng hayop?
kasanayan #2
II. Paano naktutulong sa kabuhayan ng mag-anak ang pag-
aalaga ng mga hayop? Ipaliwanag?
III. Anu-anong uri ng hayop ang maaaring alagaan at
pakinabangan?
IV. Anu-ano ang mga wastong paraan ng pag-aalaga ng hayop
tulad ng aso, manok at iba pa?
V. Anu-anong panuntunang pangkalusugan at pangkaligtasan
ang dapat sundin sap ag-aalaga ng hayop?
F. Paglinang sa Sabihin kung tama o mali ang mga sumusunod na pangungusap na
kabihasaan babasahin.
1. Malaki ang kapakinabangang makukuha mula sap ag-aalaga ng
mga hayop.
2. Pare-pareho ang paraan ng pag-aalaga ng hayop.
3. Ang pag-aalaga ng hayop ay nakapagdudulot ng karagdagang
kita sa mag-anak.
4. May mga hayop na mapagkukunan ng gatas, itlog, at karne na
pinagmumulan ng protina na kailangan para sa mabuting
nutrisyon ng katawan.
Lahat ng uri ng hayop ay mainam alagaan.
G. Paglalahat ng Tandaan:
aralin Dapat sundin at isaalang-alang ang mga wastong pamamaraan
upang maramdaman ng alagang hayop na sila ay mahal ng nag-
aalaga sa kanila.
Dapat ay:
• binibigyan sila ng maayos at malinis na tirahan;
• maayos ang pag-aalaga sa kanila tulad ng pag-papaligo, pag-
eehersisyo, at pagpapabakuna o pagpapainom ng gamot kung
kinakailangan;
• pinapakain ng maayos at masustansiyang pagkain;
• nililinis ang kanilang tirahan at
• kinakausap tulad din ng isang tao.
H. Paglalapat ng Tumawag ng mga mag-aaral upang isa-isang isulat ang kanilang
aralin sa pang- kasagutan sa nakalaang manila paper na nakapaskil sa pisara.
araw-araw na
buhay Ano-anong kabutihan ang naibibigay ng inyong wastong pag-aalaga
ng hayop o mga hayop?
a. Nakatutulong sa pag-unlad ng kabuhayan ng mag-anak.
b. Ang pag-aalaga ng mga hayop ay kawili-wili at kapaki-
pakinabang sa mag-anak.
c. Nakakaragdag kita sa mag-anak
Nakakaragdag din ito ng pagkain bilang konsumo sa pang-araw-araw
V. PAGTATAYA
Punan ang patlang ng wastong sagot sa bawat pangungusap.
1. Napakainam mag-alaga ng manok dahil mapagkukunan ito ng
_______. (itlog)
111237 Old Guinlo Elementary School 0947-340-5793
So. Tandol, Old Guinlo, Taytay, Palawan 5312 111237oges@deped.gov.ph
Old Guinlo Elementary School Official Page
2. Ang kulungan ng manok ay dapat itayo nang may _______ sa
bahay, sa lugar na may sapat na daloy ng hangin at hangga’t
maaari ay nakaharap sa puno. (kalayuan)
3. Kung nais mag-alaga ng kuneho, maaaring magsimula ng _______.
(dalawang pares)
4. Dalhin sa malapit na _________ upang maturukan ng anti-rabies.
(Beterinaryo)
5. Tiyaking ________ ang kulungan ng aso upang maiwasan ang
pagdapo ng anumang sakit o peste. (malinis)
VI. TAKDANG-ARALIN
Sumulat ng isang talata sa kwaderno tungkol sa hayop na nais alagaan
at paano ito wastong paraan ng pag-aalaga.
Inihanda ni:
JULITO C. GABIA
Gurong Tagapayo
Teacher I
111237 Old Guinlo Elementary School 0947-340-5793
So. Tandol, Old Guinlo, Taytay, Palawan 5312 111237oges@deped.gov.ph
Old Guinlo Elementary School Official Page