0% found this document useful (0 votes)
6 views14 pages

DLP Final

for educational purpose

Uploaded by

eric
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd
0% found this document useful (0 votes)
6 views14 pages

DLP Final

for educational purpose

Uploaded by

eric
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd
You are on page 1/ 14

lOMoARcPSD|31227549

MABINI COLLEGES, INC


HIGH SCHOOL DEPARTMENT
Flora A. Ibana Campus
Kapt. Isko St. Daet, Camarines Norte

Masuring Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9

SCHOOL Mabini High GRADE LEVEL GRADE 9


DAILY LESSON LOG School SECTION
TEACHER John Eric B. SUBJECT Aralin
Del Mundo LEARNING Panlipunan
AREA 9
DATE AND QUARTER 1st
TIME
January
4,2024
I – LAYUNIN
A.Pamantayang pangnilalaman Naihayag ang ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag iimpok.

B. Pamantayan sa pagganap
Napahalagahan ang ugnayan ng kita, konsumo at pag-
iimpok
C. Kasanayan sa pagkatuto Nakapagbigay ng kahulugan gamit ang Grapic Organizer
ukol sa napiling ugnayan

II-Nilalaman Time Duration/Session:


(Topics) UGNAYAN NG KITA, 60 minutes
PAGKONSUMO AT, PAG-IIMPOK
Pahina 287-301

III
KAGAMITANGPAMPAGKATURO
1. Mga pahina sa kagamitang Tsart na papel at mga marker
pang mag-aaral Mga larawan o video clip na naglalarawan ng iba't ibang
yugto ng pag-unlad ng tao at kultura,
Laptop Hand-outs Rolled paper
TV Monitor Kahon Speaker

2.. Iba pang kagamitang pangturo Araling Panlipunan Curriculum Guide, pahina 201
https://images.app.goo.gl/J1H(&gcADjNpzYiJ8
https://www.dreamstime.com/stock-photo-boy-pig-piggy-bank-
little- saving-money-image91703724
lOMoARcPSD|31227549

IV. PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL

1. PANIMULANG GAWAIN

A. Pagdadasal

Sabihin: “Magsitayo ang lahat upang (Ang lahat ay nagsitayo upang manalangin.)
manalangin, pamunuan mo
ang panalangin..”

B. Pagbati

Sabihin: “ Magandang umaga sa inyong “ Magandang umaga rin po Sir Eric.”


lahat!”

C. Pagsasaayos ng silid aralan

Sabihin: “ Pakidampot ang lahat ng (Ang lahat ng mag-aaral ay dinampot nila ang
kalat at itapon ito sa lalagyan at pakiayos kalat, itinapon sa lalagyan at inaayos din ang
ng inyong upuan.” upuan.)

D. Pagtala ng liban sa klase

(Ang guro ay nagsisiyat kung may lumiban sa


klase gamit ang seat plan.)

E. Pagbabalik-Aral

Sabihin: “Bago tayo dumako sa


ating aralin, magkaroon muna Sabihin: “Titser, Ang tinalakay natin kahapon ay
tayo ng balik aral, Ano ba ang tungkol sa Heograpiya ng Daigdig.”
ating leksyon kahapon, ?”

Sabihin: “ Tama! Maraming


Salamat.”

Sabihin: “Ano-ano ba ang


natutunanan niyo sa ating
leksyon kahapon?”
“Ang natututunan ko po ay tungkol sa mga uri ng
Heograpiyang Pisikal na binubuo ng Limang Tema
ng Heograpiya, Lokasyo, Topograpiya, at mga
Sabihin: “Mahusay! Maraming Katangiang Pisikal ng Daigdig (anyong lupa, anyong
Salamat.” tubig, klima, at yamang likas).”
lOMoARcPSD|31227549

F. Pagtatapos

Sabihin: “ Magsitayo ang lahat at (Ang lahat ng mag-aaaral ay nagsitayo upang


manalangin para pagtatapos ng ating manalangin para sa pagtatapos ng kanilang
leksyon” leksyon)

Sabihin: “ Paalam mga mag- aaral.”


Sabihin “ Paalam din po titser Katug ”

I. PARAANG PAGKATOTO

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL

A. Pagganyak

(Ang guro ay magpapakita ng larawan


gamit ang TV Monitor kaugnay sa kita,
pagkonsumo at pag-iimpok)

(Ang mga mag-aaral ay tinitingnan ang


mga larawan sa TV Monitor.)
lOMoARcPSD|31227549

Sabihin: “ Sa unang larawan, Anong (ang mga mag-aaral ay nagsitaasan ng mga


ugnayan ang nagpapakita rito, bigyan kamay.)
ito ng interpretasyon.”

Sabihin: “Sige .” “Ang unang larawan ay isang babae


na nagpapahiwatig ng pamimili ng
kanyang bibillhin ukol sa kanyang kita
at ito ay may ugnayan sa
pagkonsumo.
Sabihin: “Mahusay! Magaling! Ano naman
ikalawang larawan?” (ang mga mag-aaral ay nagsitaasan ng mga
kamay)
Sabihin: “Sige ”
“Ang Ikalawang larawan ay isang bata na
nagpapahiwatig ng pag-iimpk ng salapi
gamit ang piggy bank”.
Sabihin: Magaling! Magaling limang
palakpak para da dalawang nakasagot (Ang lahat ng mag-aaral ay
ng magaling” nagsipalakpakan)
lOMoARcPSD|31227549

B. Gawain (Activity)
Sa pagpapatuloy ng gawaing ito, ang bawat pangkat ay nakapagbigay ng
kahulugan gamit ang Grapic Organizer ukol sa napiling ugnayan.

1. Pamamaraan

a. Hatiin ang klase sa tatlong pangkat.


b. Ang bawat miyembro ng grupo ay magbibigay ng sariling ideya o
kahulugan tungkol sa napiling ugnayan.
c. Magtalaga ng isang representate upang bumunot sa kahon, pagkatapos
magpaliwanag sa gitna ukol sa kaugnayan ng kita, pagkonsumo at pag
iimpok sa bawat isa at bibigyan ng limang minute upang sagutan.
Group 1- Kita
Group 2- pagkonsumo
Group 3-Pag – iimpok

d. Ang bawat presentante ay bibigyan ng limang minuto upang magpaliwanag


sa gitna ukol sa napiling ugnayan.

KAUGNAYAN

KITA PAGKONSUMO PAG –


(Group
1)
(Group 2) IIMPOK
lOMoARcPSD|31227549

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL

(Posibleng sagot ng mag-aaral)

Sabihin: Unang pangkat, base sa inyong “Ang kita . ito ay halagang natatangkap ng tao
naiambag tunkol sa kita, ano ang kahulugan kapalit
ng kita?” ng product o serbisyong kanilang ibinigay.”

Sabihin: “Magaling. Maraming Salamat


group 1, OK Pangalawang pangkat “Ang pagkunsumo, ang pagbili at paggamit ng
naman” produckto o serbisyo na magbigay ng pakinabang
sa tao.”

Sabihin: Mahusay! Mahusay! Maraming “Ang pag-iimpok o savings ay paraan ng pagpapaliban


Salamat. OK, ang panghuling pangkat” ng paggasto.”

Sabihin: “Isang malakas na palakpak para (ang lahat ng mag-aaral ay nagpalakpakan)


sa lahat”
lOMoARcPSD|31227549

PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA

Mananaliksik:
Pangkat 1- Kita
Pangkat 2- Pagkunsumo
Pangkat 3- Pag-iimpok

Pamantayan
Kategorya
5 4 3 2 1 Kabuuang
Puntos
Mahusay na Naipapaliwanag Naipaliwanag Naiugnay Walang
naipapaliwanag nang malinaw ang paksa ang relasyon kaugnayan
nang malinaw ang mga ngunit may ng pang- ang teksto sa
anv mga nasaliksik na kaunting suportang paksa.
Nilalaman nasaliksik na relatibong kakulangan. detalye sa
relatibong detalye na may paksa ngunit
detalye na kaugnay sa hindi
may kaugnay paksa malinaw.
sa
paksa.
Mahusay na Naiaayos ng Naisaayos Ang Hindi
naisasaayos mabuti ang nang Mabuti organisasyon organisado
nang Mabuti pagkasunod- ang ng mga ang gawain.
nang sunod nang paglasunod- ideya ay
pagkakasunod- mga detalye. sunod ng hindi sunod-
Organisasyon sunod nang mga mga detalye sunod at
ng mga detalye at ngunit may kulang.
ideya
nakapagprodyus kaunting
ng isang kaaya- kakulangan.
ayang
komposisyon.

Mahusay na Naipamalas ang Naisagawa Naisagawa Hindi


naipamalas ang gawain sa ang gawain ang gawain naisagawa ang
Pamamahala mga gawain sa itinakdang oras ngunit hindi ngunit hindi pangkatang
ng oras itinakdang oras at naipresenta maayos ang maayos ang gawain dahil
at naipresenta ng magand preparasyon preparasyon hindi
ang
ng maganda ang pangkatang at walang at walang napamahalaan
pangkatang gawain. kahandaan. kahandaan. ang oras.
gawain.

/15
lOMoARcPSD|31227549
lOMoARcPSD|31227549

B. Pagsusuri (analysis)

Pamprosesong Tanong

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

Sabihin: Ano ang inyong naunawan sa (Posibleng Sagot)


kahulugan ng kita, pagkonsumayo at Ang kita ay perang natatanggap mula sa
pag- iimpok? pinaghirang trabaho.

Sabihin: “Paano mo mapahalagahan ng “Bilang isang mag-aaral, ito ay mapahalagahan sa


wasto ang kita, pagkonsumo at pag-iimpok pamamagitan ng tamang paggasta, pagonsumo ng
bilang isang mag-aaral?” mga mahahalagang at pag-iimpok sa binibigay na
baon.”

“Ito ay dahilan ng di tamang paggasta sa mga


Sabihin: “Bakit may mga taong mga pangunahing pangangailangan.”
nahihirapan magbalanse ng kita,
konsumo at ipon?”

B. Paghahalaw (abstraction)

KAUGNAYAN NG KITA, PAGKONSUMO AT, PAG-IIMPOK

Impulse Buyer - Uri ng tao na kapag may pera bili nang bili hanggang sa maubos at kung wala
nang pera saka maaalala kung ano ang kaniyang pangangailangan.

Pera - Katulad ng ating mga pinagkukunang yaman ay maaaring maubos. Ang pera ay
ginagamit sa pagbili ng mga bagay na kinakailngan upangmapunan ang pangangailangan at
kagustuhan ng mga tao.

Pagkunsumo - Gamitang salapi ay kinakailangan di nang matlinong pag-iisip t pagdedesisyon


upang mapakinabangan ng husto at walang masasayang.

Kita - Ang kita ay halagang natatanggap ng tao kapalit ng produkto o serbisyong kanilang
ibinibigay. Sa mga ngtatrabaho, ito ay sweldo na kanilang natatanggap. Ang kita ay maaring
gastusin sa pangangailangan at kagustuhan at iba pang bagay na kinukunsumo subalitvbukod sa
paggastos ng pera mayroon pang ibang bagay na maaaring gawin ditto. Maari itong tabi o itago
bilang savings o ipon.

Pag-iimpok - Ayon kay Roger E. A. Farmer 2002, ang savings o pag-iimpok ay paraan ng
pagpapaliban ng paggastos. Ito ay hindi ginagamit sa pagkonsumo o hindi ginastos sa
pangangailangan.

Interest/Dibedendo - Ang tawag sa kita na ibinigay ng banko mula sa naipong pera na


inilagak sa loob ng isang buwan.
lOMoARcPSD|31227549

C. Paglalapat (application)
lOMoARcPSD|31227549

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


Sabihin: “Ano ang ugnayan ng kita,
pagkonsumo (Ang mga mag-aaral ay nagsisistaasan ng mga
at pag-iimpok?” kamay.)

Sabihin: “Sige .” “Ang kita ay madalas na pinanggalingan ng


pera ng maraming tao. Ito ay halagang
natatanggap ng tao kapalit ng produkto o
serbisyong kanilang ibinigay. Sa mga
nagtratrabaho, ito ay sweldo na kanilang
natatanggap. Ang kita ay maaring gastusin
sa pangangailangan sa araw- naraw tulad na
lamang ng pagkain na kinukonsumo sa araw
araw, bayarin at pangangailangan. Ang kita ay
maari din itong gawin ipon o saving.”
Sabihin: “Mahusay! Maraming Salamat.”

Sabihin: “Ano ang kahalagahan ng pag-iimpok?”


(Ang mga mag-aaral ay nagsisitaasan ng mga
kamay.)

“Ang kahalagahan ng pag-iimpok ay


napaghandaan nito ang kinabukasa. Ang pag
iimpok maaari din itong ilagak sa banko
upang tumubo buwan-buwan”
Sabihin: “Magaling! Maraming Salamat.”

(Ang mga mag-aaral ay nagsisitaasan ng mga


kamay.)
Sabihin: “ Bilang mag-aaral, paano mo
ibabadyet ang baon mo sa araw-araw na
inyong pangangailangan?”

Sabihin: “Sige .”
“Bilang isang mag-aaral, maibabadyet ko ang
baon ko sa aking araw-araw na pangangailan
sa pamamagitan ng pagbili ng mga bagay na
Sabihin: “Magaling! Maraming Salamat.” nababase sa aking pangangailan”
lOMoARcPSD|31227549

D. PAGTATAYA (Assessment)

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL

Sabihin: “ Ngayon ay lubos na ninyong (Ang lahat ng ma-aaral ay nagsipagkuha


naunawaan ang ating araling. Kumuha ng ng ikaapat na bahagi ng papel.)
ika- apat na bahagi ng papel at sagutin ang
mga mga tanong ko at bawat tanong ay
dawalang puntos,”.

Sabihin: “Number 1. Ang tawag sa isang tao


na basta may pera ay bili lang ng bili na
wala sa plano?”

a). Impulse Buyer b). Pera C. (Ang lahat mag-aaral nagsinasagot ang ang
Interest/dibidendo tanong sa ikaapat na bahagi ng pape.l)

Sabihin: “Number 2. Ito ang ginagamit sa


pagbili ng mga bagay na kinakailangan upang
mapunan ang pangangailangan at
kagustuhan ng tao?”

a). Pera b). Ipon C. Interest/Dibidindo

Sabihin. “Number 3. Ang tawag sa kita


na ibinigay ng banko mula sa naipong
pera na inilagak sa loob ng isang (Ang lahat mag-aaral nagsinasagot ang ang
buwan. tanong sa ikaapat na bahagi ng papel.)

a). interest/Dibidindo b). Gamit c). Pagkain

Sabihin: “Number 4. Dito inilagak ang


perang hindi nagastos sa pagkonsumo o (Ang lahat mag-aaral nagsinasagot ang ang
pangagailangan?” tanong sa ikaapat na bahagi ng papel.)

a). Banko b). Pera c). Interest/Dibidindo

Sabihin: “Number 4. Ito ay tumutukoy sa


kitang hindi na ginagamit sa pagkonsumo o
hindi ginastos sa pangangailangan inilalagak (Ang lahat mag-aaral nagsinasagot ang ang
na sa banko?” tanong sa ikaapat na bahagi ng papel.)

a). Banko b). saving/Ipon c). (Ang lahat mag-aaral lahat ng mag-aaral ay
Interest/Dibidindo pinapasa ang ang kanilang papel sa
harapan.)

Sabihin: “Tapos o hindi tapos pakipasa ang


papel sa harapan, sa bilang ng lima. Isa,
dalawa, tatlo, apat, lima. OK”
lOMoARcPSD|31227549
lOMoARcPSD|31227549

II. TAKDANG-ARALIN (assignment)

1. Basahin ang pahina 302-316 sa inyong aklat (Ekonomiks). Ibigay


ang dahilan kung bakit nagkakaroon ng implasyon.

Inihanda nila:

John Eric Del Mundo

You might also like