DATE:_____________________
Layunin
damingulan
II. Nilalaman
A. Paksa:
MgaSalikna May KinalamansaKlimangBansaTuladngDaming Ulan
B. Sanggunian:
K-12 APG 5.3 2.1.2
C. Kagamitan
D. Pagpapahalaga: Paggawangmaayos at malinis
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan
Kulayanngdilawangmgabahagingkabilangsaikalawanguri.
Kulayanngberdeangmgabahagingkabilangsaikatlonguri.
Kulayanngasulangmgabahagingkabilangsaikaapat
Pangkat II- Picture Analysis
Suriinangmgalarawan. Isulatkunganonguringklimamayroonang
larawan. Lagyannguring 1, Uring 2, Uring3 at Uring 4
Pangkat III- Discussion Web
Kailangan bang pag-aralanangmapangklimangPilipinas? Bakit?
Pangkat IV- Retrieval Chart
Punanangtsartngangkopnakasagutan. Gamitinangmapang
PangklimangPilipinas.
2. Pagsusuri
a. Anu-anoanguringklimasabansa?
b. Bakitiba-ibaangurinito?
c. Maykinalamanbaanguringklimasapag-unladngbansa?
3. Paghahalaw
Ano –anoangapatnauringklima?
4. Aplikasyon
Sagutinangkatanungan
Unanguri
LUGAR
1. Rizal
2. Laguna
o
d
in
O
H
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN V
2.1.2 Natutukoyangmgasalikna may kinalamansaklimangbansatuladng
Learners’ Material 4 pp. 30-33, MISOSA IV AngKlimangPilipinas, mapang
pangklimangPilipinas, activity card, pangkulay, larawannanagpapakita
ngiba-ibanguringklima, videoClip, kartolina
Magpakitangisang video clip tungkolsa “Rainfall Advisory” saatingbansa.
Talakayin
2. Balik-aral
Anoangkahuluganng temperature?
Bakitmahalagangalaminangkahalagahanngpanahon?
3. Pagganyak
MagpakitangisangmapangpangklimangPilipinas.
Anoangnapapansinninyosamapa?
Umuulanbasalahatngpanigngbansa?
Bakit kaya iba’ibaangnararanasangklimangatingbansa?
B. PaglinangsaKasanayan
1. Gawain
Pangkatang Gawain
Pangkat I – Gumawangmapangpangklima .
Kulayanngpulaangmgabahagingkabilangsaunanguri.
- kalahatingtaonng tag-araw at tag-ulan
Ikalawang Uri – umuulansabuongtaon
Ikatlong Uri – maulan at may maiklingpanahonng tag-araw
Ikaapatna Uri – pantay-pantayangdami at pagkakabahagingulansa
buongtaon
Kung ikaw ay bibigyanngpagkakataongpumilinglugarnamatitirhan, saan
Mo gusting tumira? Bakit?
IV. Pagtataya
Sagutinangtanong
SaiyongpalagayalinglugarsaPilipinassapalagaymoang may pinakamagandang
Klima? Bakit?
V. Kasunduan
GumawangisangmapangpangklimangPilipinas.
MgaKagamitan
URI NG KLIMA
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN V
DATE:_____________________
I. Layunin
2.2.1 Naibibigayangkahuluganat uringklima at panahonngbansa
II. Nilalaman
A. Paksa:
AngKahulugan at Uri ngKlima atPanahonngBansa
B. Sanggunian:
K-12 AP G5 3 2.2.1
C. Kagamitan:
Learners’ Material 4 pp. 22-23, globo, activity card, News Reporting
D. Pagpapahalaga: PagigingIsport
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan
Magbalitaantungkolsalagayngpanahon. (News Reporting)
2. Balik-aral
Isulatang T kung tama angisinasaadngpangungusap at M kung mali.
___1. NasabansangtropikoangPilipinas kaya mainitang temperature dito.
___2. Ang temperature ngmalapitsadagat ay malamig
3. Pagganyak:
Maglarong Loop A- Word
Bilugansaloobngkahonangsalitangtinutukoysabawatbilangupangmasagotangtanong.
1) Nasasabinangganitoangklimakungikaw ay pinagpapawisan at naiinitan.
G H I L A K C S J Q
A X E T Y U l M O C
M A I N I I B X F I
X Z E T Y U L M O B
Sagutin:
1. Ano-anongklima at panahonangnatukoymulasanabuongmgasalitasaloobngkahon?
2. Alin kaya samganatukoyangpanahongnararanasansaPilipinas?
B. PaglinangsaKasanayan
1. Gawain
Pangkatang Gawain
Pangkat I - IbigayangkahuluganngKlima at Panahon
Pangkat II - Dyad
Kumuhangkapareha. Sumulatnglimangmaaaringgawinngmgananinirahansa
isangbansang tropical tuladngPilipinas. Ibahagisakaparehaangiyongmga
naisulat.
14
Hal. Maligosadagatlalonakapagmainitangpanahon.
Pangkat III – PaglikhangAwit
LumikhangisangsimplengawitnanagpapakitangmgakatangianngPilipinas
bilangisangbansangtropikal.
Pangkat IV – Venn Diagram
MagsulatnganimnalugarsaPilipinas at isulat kung anonguringklima at panahon
mayroondito.
2. Pagsusuri
a. Anoangkahuluganngklima?
b. Anoangkahuluganngpanahon?
c. Bakit may kinalamananguringklima at panahonsamga Gawain ngmgananinirahandito.
d. Ano kaya angklimangnararanasansaPilipinas?
e. Pareho bang nararanasanangklima at Panahon? Bakit?
3. Paghahalaw
Anoangkahuluganngklima? Panahon?
AnonguringklimaangnararanasansaPilipinas?
4. Aplikasyon:
Sagutinangtanong:
Anoangklima at panahongnararanasansaPilipinas?
IV. Pagtataya
Basahinangmgapangungusap. Isulatangbilangnitosaloobngaraw kung naglalarawanngmga
Katangianngisangbansangtropikal. Kung hindi, isulatsaloobngulapangbilang.
1. Angmgananinirahan ditto ay nakaranasngmatindingsikatngaraw.
2. Umuulanngyelosalugarnaito.
3. Nakararanasngapatnauringpanahonangmgabansang may ganitongklima.
V. TakdangAralin:
Italaangklima at panahongnararanasansamgasumusunodnalugar.
1. San Mateo
2. Marikina
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN V
DATE:_____________________
i. Layunin:
2.2.2 Naipaliliwanagangpagkakaibangklima at panahonsaiba’t-ibangbahagingbansa
II. Nilalaman
A. Paksa
PagkakaibangKlima at Panahon
B. Sanggunian:
K-12 AP5 3 2.2.2
c. Kagamitan:
Learners’ Material 4 pp 22-23. MISOSA IV BakitIba-Ibaanglarawanngglobo, video clip
D. Pagpapahalaga:
Naiaangkopangsarilisapagkakaibangklima at panahon
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan
Magbalitaantungkolsalagayngpanahonsaiba’t-iangbahagingbansa
2. Balik-aral
Anoangkahuluganngklima at panahon?
3. Pagganyak
Magpakitangisanglarawan o video nanagpapakitangkasuotanggamitngmgataosa
Iba’t-ibangpanigngbansa?
Itanong:
Anoangmasasabimosakanilangmgakasuotan?
Saangbahagingbansasilamatatagpuan?
Ngayon ay aalaminnatinkungbakitiba-ibaangkasuotanngmgatao at aalaminnatin
kung may kinalamanangklima at panahon.
B. PanlinangnaAralin
1. Gawain
Pangkatang Gawain
Pangkat 1- Pagsusurisalarawanngglobo
Magpakitangdalawanglarawanngglobonasusuriinngmgabata
Gabaynatanong:
1) Ano-anoangmgaguhitnamakikita sag lobo?
2) SaanmakikitaangTropikongKanser at KabilugangArtiko at TropikongKaprikornyo?
3) Ano kaya angkaugnayanngmgaespesyalnaguhitsapagkakaiba-ibangklima
sabansa?
Pangkat II -
Magbigayngisangbabasahinna may kaugnayansamgaespesyalnaguhitsapagkakaiba
ngklimasamundo
tingnannatin kung naunawaanmoangmgapaliwanagnabinasa. Ilagaysatamangguhit
angsumusunod.
- Mababang latitude - TropikongKanser
- Gitnanglatitud - TropikongKaprikornyo
- Mataasnalatitud - KabilugangArktiko
- Ekwador - KabilugangAntarktiko
0º
- -
661/2
23½
0º
23½
66½
0º
Pangkat III – Pag-aralanangtalahanayan
MGA LATITUD KLIMA KINAROROONA MGA
N HALIMBAWA
NG BANSANG
NASASAKUPA
N
MababangLatitu MainitsabuongtaonKlimangTropikal (may panahong tag- Pilipinas
d init at tag-ulan) Mula 0 Indonesia
hanggang 23½ Columbia
GitnangLatitud May panahongtagsibol, tag-init, tag-lagas at tag-lamig Mula Canada,
(Humigitkumulangsatatlongbuwanangtagalngisangpanah 23½hanggang Australia,
on 66½ France,
Argentina,
Nambia
MataasnaLatitud Lugar ngmga polo Mula Alaska
Malamignamalamig 66½hanggang Greenland,
May bahaging 6 nabuwanggabi at 6 nabuwangaraw 90½ Iceland
Bataysatalahanayan ,sagutinmoangmgatanong
1. Anonguringklimaangnararanasasamataasna latitude?
2. Anongmgabansaang may ganitongklima?
3. anoangklimangnararanasanngPilipinas? Anongbahagingmundoangkinaroroonanng
Pilipinas?
4. Ilanguringpanahonangnararanasansamgagitnang latitude?
5. Ano-anongmgabansaangnasagitnanglatitud?
Pangkat IV- Paglikhangawit o rap
Lumikhangisangawit o rap nanagpapakitangpagkakaibangklima at panahon
2. Pagsusuri
a. Bakitiba-ibaangklima at panahonsaisangbansa?
b. Masasabimo bang mapaladangPilipinassapagigingisangbansanamatatagpuansa
mababang latitude ngmundo? Bakit?
c. Ano-anoangapatnauringklimasagitnang latitude? (taglamig, tag-init, taglagas at tagsibol)
d. Anonamanangdalawanguringpanahonsamababang latitude? (tag-init at tag-ulan)
e. Ano-anoangmgaespesyalnalatitunainiuugnaysaklima? (TropikongKanser, Tropikong
Kaprikornyo, kabilugangAntarktiko at KabilugangArktiko)
3. Paghahalaw
Bakit nag-iibaanguringpanahon?
Nag-
iibaanguringpanahonsamundodahilansapagbbagongposisyonngmundohabanglumiligiditosaaraw.
Angpaghilignitosaaksisnang 23½ang may kinalamandito
4. Aplikasyon
Kung ikaw ay bibigyanngpagkakataonnamakausapangmgataongnaninirahansagitnang
Latitud o rehiyong temperate, ano-anongmga Gawain sarehiyong tropical o mababanglatitud
TuladngPilipinasangiyongmaipagmamalaki?
(Gamitinang concept mapping)
Mga
Gawaing
Ipagmamalaki
17
IV. Pagtataya
Ipaliwanagsasarilingpangungusap
Bakitiba-ibaangklima at panahonsaibangbahagingbansangmundo?
v. TakdangAralin
Ipaliwanagangtanong.Isulatangsagotsainyongkuwaderno.
Ano kaya angkaugnayanngmgaespesyalnaguhitnaitosapagkakaiba-ibang
Klimasamundo?
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN V
DATE:_____________________
I. LAYUNIN
Naibibigay ang kahulugan at uri ng klima at panahon sa bansa.
II. NILALAMAN
A. Paksa: Uri ng Klima sa Pilipinas
B. Sanggunian: AP5PLP-1b-c-2
K-12 Araling Panlipunan 4(LM) dd. 27-33
Makabayan Kapaligirang Pilipino dd. 45-47
C. Kagamitan: mga larawan sa powerpoint, video clip para sa balitaan,tsart para sa pagtataya,graphic organizer,
manila paper, pentel pen
D. Pagpapahalaga:
Pagpapahalaga sa Kalikasan
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan
_Mgapapanood ng isang video clip na naglalaman ng balita tungkol sa naganap na malakas na
bagyo sa ating bansa.
_Pag-usapan ito sa klase. Hingin ang kanilang opinion tungkol sa balita.
Iugnay ito sa aralin.
2. Balik-aral
Ano ang klima?
Ano ang panahon?
3.Pagganyak
Magpakita ng mga sumusunod na larawan sa powerpoint.Ipasuri.
Itanong ang mga sumusunod
1. Kailan nangyayari ang pagkakaroon ng baha sa ating bansa?
2. Bakit nagkakaroon ng malaking baha kapag umuulan sa ating lugar?
3. Kailan naman nangyayari ang pagkatuyot ng ilang bahagi ng lupain sa ating lugar?
B. Panlinang na gawain
1. Gawain (Activity)
Pangkatin ang klase sa apat na grupo. Ibigay sa kanila ang mga gawain(Activity Cards).Bigyan sila ng 5 minuto para
tapusin ito.
Pangkat 1 (Hanap Salita)
Ipahanap sa pangkat ang mga salitang makikita sa “Word Hunt” na may kaugnayan sa uri ng klima sa bansa.
Humandang ipaliwanag ang mga nahanap na salita.Isulat sa graphic organizer.
Tag-ulan Tag-init
Mahalumigmig Manipis na damit
Bagyo Halo-halo
Kapote Pamaypay
Pangkat 2 (Fashion Show)
Gamit ang ilang mga kagamitang ibibigay ng guro tulad ng pamaypay, sombrero, jacket, bandana,
payong.Aayusan nila ang kanilang sarili na naayon sa dalawang uri ng klima na nararanasan ng
bansa.Irarampa nila ito sa harap ng klase.
Pangkat 3(TV Commercial)
Pumili sa mga patalastas sa telebisyon/gumawa ng sariling patalastas na may kaugnayan sa tag-init at tag-
ulan.Maaring inumin o pagkain.
2. Pagsusuri (Analysis)
Pag-uulat ng bawat pangkat.
Gagabayan sila ng guro sa mga talakayan.
-Ano ang Global Warming?Ano ang epekto nito sa ating kapaligiran?
-Ano ang ibig sabihin ng EL Nino?ANG La Nina?
(Maaaring magpakita ng larawan na may kaugnayan sa Global Warming)
3. Paghahalaw (Abstraction)
Ang Klima ay pangkalahatang kalagayan ng panahon sa isang lugar o bansa.Ang Pilipinas ay nakararanas ng
dalawang uri ng klima.Ito ay tag-init at tag-ulan.
4. Aplikasyon (Application)
Bilang isang mag-aaral ano ang nararapat mong gawin upang mapangalagaan ang ating kapaligiran at
maiwasan ang malaking pagbaha at matinding pagkatuyot ng paligid.
IV.PAGTATAYA
Basahin ang mga sumusunod na sitwasyon .Tukuyin angb uri ng klima na ugnay o angkop dito. Iguhit ang para sa tag-init
at para sa tag-ulan.
1. Papasok sa paaralan si Edna. Nagmamadali siyang bumalik ng bahay at nagsuot siya ng bota at kapote.
2. Hinihingal si Ateng at madalas ang kanyang pagpaypay at pagpapalit ng damit dahil sa tindi ng pawis na lumalabas
sa kanyang katawan.
3. Masayang naghanda ang mag-anak Nagluto si Aling Atang ng masasarap na pagkain.Pupunta ang pamilya sa tabing
dagat uoang maligo.
v. TAKDANG ARALIN
Magsaliksik tungkol sa uri ng klima sa bansa sa ib’t ibang lokasyon.
Magdala ng Mapang Pangklima bukas.
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN V
DATE:_____________________
I. LAYUNIN
Naiuugnay ang uri ng klima at panahon ng bansa ayon sa lokasyon nito.
II. NILALAMAN
1. Paksa: Klima at Panahon
2. Sanggunian: AP5PLP-Ib-c-2
AP4-Makabayang Pilipino dd 45-51
3. Kagamitan: mga larawan, mapang pangklima ng mundo, tsart para sapagtataya,musika ng awiting”Magtanim Ay Di
Biro”
4. Pagpapahalaga
Pagmamahal sa Kalikasan/disiplina sa sarili
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan
Pag-uulat ng mag-aaral na nakaatas sa arawna ito na may kinalaman sa aralin.
-Iugnay ito sa aralin.
2. Balik-Aral
Ano –ano ang uri ng klima na nararanasan ng ating bansa?
3. Pagganyak
1. Ipaawit ang magtanim ay di Biro.
2. Itanong:
-Bakit sinasabi sa awitin na ang magtanim ay di biro?
-Anong panahon nagtatanim ang mga magsasaka?(tag-ulan)
-Bakit sa ganitong panahon sila nagtatanim?
-Magpaskel ng ilang impormasyon sa pisara tungkol sa pagkakaiba-iba ng klima.Ipabasa ito sa mga mag-
aaral.
-Ibigay ang Activity Cards sa mga lider.Bigyan sila ng 5 minuto upang matapos ang gawain.
1. Gawain (Activity)
Pangkat 1(Ladder Mapping)
Itala sa ladder map ang mga lokasyon na tumatanggap ng ibat ibang uri ng klima o panahon.Ipaturo ito sa
mapang pangklima ng mundo at ilarawan ang uri ng klima.
Pangkat 2 (Discussion Mapping)
Ano- ano ang mga bansang nasa mababang Latiud. Anong uri ng klima ang nararanasan ng nasa bahaging
ito.Ilarawan.
Bansa klima
Mababang
Latitud 1. Pilipinas Klimang Tropikal(may 4 na
tipo)
Pangkat 3(-awit RAP) Mahalumigmig, basa o tuyo
Ilarawan ang rehiyong Polar sa pamamagitan ng rap na awitin.
21
Pangkat 4 (Tula)
Gumawa ng isang tula na nagpapakita ng katangian ng Pilipinas bilang isang bansang tropikal.
2. Pagsusuri (Analysis)
-Pag-uulat ng bawat pangkat.
-Gabayan sila ng g guro sa talakayan.
-Paano nagkakaiba-iba ang klima sa bansa?
-Bakit masasabing bansang tropical ang Pilipinas?
(Talakayin sa bahaging ito ang mga uri ng klima ayon sa dami ng ulan na may 4 na tipo.)
-Ilarawan ang uri ng klima o panahon sa bansang tropical tulad ng Pilipinas.
-Bakit madalas daanan ng bagyo ang ating bansa?
-Ang lalawigan ng Rizal ba ay daanan ng bagyo? Bakit?
3.Paghahalaw (Abstraction)
Ang uri ng klima o panahon ng bansa ay may kaugnayan sa lokasyon nito.
Ang Pilipinas ay nasa bahaging mababang latitude,na bansang Tropikal.Nakakaranas tayo ng mahalumigmig, basa at
tuyong panahon o klima.
4. Aplikasyon (Application)
Ang bansang Pilipinas ay bahagi ng bansang tropical na kung saan mainit, tuyo at may mahalumigmig na panahon,
bahagi ba klima ng bansa ang pagkakaroon ng Global Warming?
Paano natin maiiwasan ang ganitong phenomena?
IV. PAGTATAYA
Basahin ang mga pangungusap. Isulat ang T kung tama ang isinasaad ng pangungusap ayon sa kaugnayan ng klima sa
lokasyon nito at isulat ang M kung mali ang isinasaad ng pangungusap.
_____1. Nakararanas ng matinding sikat ng araw ang mga bansa na nasa mababang latitude.
_____2. Ang mga bansang nasa rehiyong Polar ay nababalutan ng makakapal na yelo ndahil hindi natatamaan ng direktang sikat
ng araw ang bahaging ito.
_____3. Ang Pilipinas ay kabilang sa bansang tropical kung saan nakararanas ng mahalumigmig,basa a tuyong panahon.
V. TAKDANG ARALIN
Magdala ng Mapa ng Pilipinas