ENHANCED DETAILED LESSON PLAN
DLP Blg.:      SLK 5          Asignatura: ESP            Baitang:      10         Markahan: 4    Oras: 60 min
Mga Kasanayan:                                                                                   Code:
                              1. Natutukoy ang mga paglabag sa paggalang sa buhay.                  ESP10PB-IIIc-
Hango sa Gabay                2. Nasusuri ang mga paglabag sa paggalang sa buhay.                  10.1/ESP10PB-
Pangkurikulum
                                                                                                       IIIc-10.2
Susi sa Pag-unawa na          Ang pag-unawa sa mga isyung moral ay nakatutulong sa pagbuo ng mapandigang
Lilinangin:                   pananaw batay sa apat na pangunahing birtud o ugali ( cardinal virtues) at anim na
                              pangunahing pagpapahalagang moral (core moral values).
1. Mga Layunin:
    Kaalaman                  Natutukoy ang mga isyu na may kinalaman sa buhay.
    Kasanayan                 Nakapagpaliwanag ng mga isyu tungkol sa buhay.
    Kaasalan                  Nakapagpahahayag ng sariling damdamin o opinyon tungkol sa mga isyu.
    Kahalagahan             Nabibigyang-halaga ang mga negatibong epekto ng mga isyu upang maiwasan ang
                            mga ito.
2. Nilalaman                Mga Isyu Tungkol sa Buhay
3. Mga Kagamitang PampagtutuPpt/visual aid,modyul,strips of paper,
                            * Gabay Pangkurikulum
4. Pamamaraan
  4.1 Panimulang Gawain       1. Panalangin.
                              2 Pag tsek ng liban sa klase.Ang mga liban ay papadalhan ng modyul sa
  (Activity) (2mins)          pamamagitan ng kanilang mga kaklase.
                              3. Pagbabalik-tanaw at pagtsek ng takdang - aralin.
4.2 Mga Gawain/ Estratehiya
                              1. Pangkatin ang klase sa tatlo para sa lalaruing "Name it, To Win It!"
(8mins)
                              2.Ihanay ang mga mag-aaral at hayaan na pumili kung sino ang mauuna at mahuhuli
                              sa kanilang hanay.
                              3.Magbibigay ang guro ng envelope bawat grupo na may lamang mga larawan at
                              jumbled na mga letra o pantig.Sa labas nito ay mayroong mga panuto para sa
                              susunod nilang gagawin.
 4.3 Pagsusuri                Suriin ang gawain:
           (5mins)            1. Ano ang reaksyon mo sa ating gawain?
                              2. Ipabasa ang mga nabuong konsepto.
                              3.Bilang isang mag-aaral, ano ang opinyon o masasabi mo sa mga ito?
 4.4 Pagtatalakay             1. Ang mga konseptong inyong nabuo ay Mga Isyu Tungkol sa Buhay.
           (20mins)
                              2.Ang tatlong pangkat ay uupo sa kanilang lugar para sa pagtatalakay sa iba't ibang
                              isyu. Jigsaw puzzle strategy:bawat grupo ay bibigyan ng mga isyu.Pipili ng lider na
                              iikot upang mapagtagpi-tagpi ang mga isyu na ibinigay sa kanila at tatalakayin ito sa
                              bawat pangkat, kagaya ng isang Jigsaw puzzle na kailangan buuin at kompletohin
                              upang maintindihan ang kabuuan. Iikot ang mga lider pagkatapos ng 2 minuto.
                              GROUP 1 -ABORSYON AT EUTHANASIA 2. PAGPAPATIWAKAL AT
                              PAGKAGUMON SA DROGA o DRUG ADDICTION; GROUP 3- ALKOHOLISMO AT
                              PANINIGARILYO
                              3. Para sa pagbuo ng lahat ng isyu,dahil hindi pa kompleto ang kaalaman ng mga
                              lider, tatawag ang guro ng isang kinatawan bawat pangkat para sa paghihimay at
                              pagbabahagian ng opinyon.
4. Pagpapalalim:                                                              4.
1. ABORSYON-Ang aborsiyon o pagksalaglag ay pagka-alis ng fetus o sanggol sa
sinapupunan ng ina. Ang
                  May dalawang uri ng aborsiyon:
1. Kusa (Miscarriage). Ito ay tumutukoy sa natural na mga pangyayari at hindi
ginagamitan ng medikal o artipisyal na pamamaraan.
2. Sapilitan (Induced). Sa pamamagitan ng pag-opera o pagpapainom ng mga
gamot ay nagwawakas ang buhay ng sanggol sa sinapupunan ng kanyang ina.
Ang aborsyon ay ginagawa kung ang fetus ay nasa pagitan ng 12-24 na linggo.
Bahagyang tatalakayin ang EMBRYONIC O FETAL DEVELOPMENT. SCIENCE
INTEGRATION
4.2. EUTHANASIA - Ang salitang Euthanasia ay galing sa salitang Griyego na ang ibig
sabihin ay mabuting kamatayan (Gomez, 2016). Isa itong pamamaraan kung saan
napadadali ang kamatayan ng isang taong may malubhang karamdaman na maaari
ring mauwi sa kamatayan dahil wala na itong lunas. Ginagamitan ito ng modernong
kagamitan o medisina upang tapusin ang paghihirap ng taong maysakit.
                                                                     DALAWANG
URI:Banggitin ang Active at Passive Voice- ano ang kahulugan nito sa asignaturang
English?Bahagyang talakayin- ENGLISH INTEGRATION.
    1.Active Euthanasia. Ito ay ginagawa sa pamamagitan ng paggamit ng gamot na
nakakapagdulot ng kamatayan sa isang tao.
 2. Passive Euthanasia. Ito ay pagtigil sa pagbibigay ng gamot at mga medikal na
serbisyo.
Ayon sa kasaysayan, ang euthanasia ay nagsimula na noong panahon ni Emperor
Augustus ng sa panahon ng Imperyong Romano. AP INTEGRATION
4.3. Pagpapatiwakal-ay sadyang pagkitil ng isang tao sa sariling buhay at naaayon sa
sariling kagustuhan. Ano ang pagpapatiwakal sa Ingles?- Suicide -Saling-wika
FILIPINO INTEGRARTION
                                        -Sa iyong palagay, may karapatan ba ang
tao na maging Diyos kanyang sariling buhay?Pangatwiranan.
                                        4.4 Ang drug addiction ay maituturing rin na
paglapastangan sa sariling buhay at maging sa buhay ng iba. Ito ay nagdudulot ng
masamang epekto sa isip at katawan.
Ano ang iba't ibang uri ng "Drugs"? Ang ibat ibang klase ng Drugs ay nasa MAPEH
9.Ibat ibang klase ng Durgs: 1. Gateway Drugs 2. Depressant 3. Stimulants 4.
Narcotics 5.Hallucinogens 6. Inhalants -MAPEH INTEGRATION
                           4.5. Alkoholismo at Paninigarilyo -Ang mga bisyong paglalasing at paninigarilyo ay
                           kapwa may masamang epekto sa tao. Humihina ang resistensiya ng katawan ng taong
                           labis ang pagkonsumo ng alak at sigarilyo. Maaari itong magdulot ng cancer, sakit sa
                           atay, baga at kidney at maaaring mauwi sa kamatayan.
                           Tatanungin ng guro ang mga mag-aaral kung sino ang kadalasang umiinim o
                           naninigarilyo? Basi sa kanilang kasagutan, bigyang-diin na ang isyung ito ay pwedeng
                           gawin ng lalaki at babae. GAD INTEGRATION
 4.5 Paglalapat
                                                           PUZZLE COMPLETED!
                           Para masukat ang kaalaman ng mga mag-aaral sa paksa, magbibigay ang guro ng
                           isang aktibiti na Talentadong Pinoy!
(15mins)                   Mga gagawin:
                           1. Advertisement o patalastas - Paninigarilyo at alkoholismo,mga negatibong epekto at
                           pag-iwas.
                           2. Pagbabalita sa TV o Radyo- nagpapakita ng mga negatibong epekto ng pagamit ng
                           ipinagbabawal na gamot at kung papaano ito maiwasan.
                           3. Presidential interview tungkol sa usaping gagawing legal ang aborsyon sa Pilipinas.
5. Pagtataya               Ang pasulit ay makikita sa Socrative.com -pumasok sa website, Room Name JOPIA..
          (3minutos)       6 items only
                           1. Ano ang tawag sa pagkitil sa sariling buhay?
                                                                             A. Suicide B. Euthanasia      C.
                           Aborsyon    D. Murder
                           2.Anong uri ng euthanasia ang ginagawa sa pamamagitan ng paglalagay ng gamot?
                                                                                       A. Active B.
                           Passive     C. Interactive    D. Inactive
                           3. Ang salitang Euthanasia ay nanggaling sa salitang Griyego na "Eu"-
                           mabuti,Thanatos"- kamatayan
                           A. Tama           B. Mali
                           4. Ang larawang ito ay
                           may kinalaman sa:
                                                               Drug Addiction
                           5. Ang aborsyon ay legal sa ating bansa
                                              A. Tama        B. Mali
                           6. Ano ang tawag sa pagkalaglag pagka-alis ng fetus o sanggol sa sinapupunan ng
                           ina?
                                                                ABORSYON
6. Takdang - aralin        Ibibigay sa pamamagitan ng Google Forms.
(2 minuto)
                           Ang aborsyon ay nagbunga ng dalawang magkasalungat na posisyon , ano-ano ang
                           mga ito? bigyan ng kahulugan.
7. Paglalagom/Panapos na   Panoorin ang video na Tears of Abortion.
gawain (4 minutos)
Inihanda ni:
Pangalan: Christy P. Jopia                               Paaralan: Beatriz D. Durano MNHS
Posisyon/Designasyon: Teacher III                        Sangay: Danao City Division
Contact Number: 09238217121                              Email Address: christy.jopia@deped.gov.ph
Sumerian records dating back to ca. 2400 BCE are the
earliest recorded mention of prostitution as an
occupation. ... In later years sacred prostitution and
similar classifications for females were known to have
existed in Greece, Rome, India, China, and Japan.
1. GATEWAY DRUGS •Are legal drugs that a non-drug user might try, which can lead him/her to more dangerous drug
7. 2. DEPRESSANT DRUGS • Slows down a persons central nervous system (brain, spinal cord, nerves). • Doctors commonly pre
8. A barbiturate is a drug that acts as a central nervous system depressant, and can therefore produce a wide spectrum of effec
9. 3. STIMULANT DRUGS •Speed up a persons central nervous system. •Has the opposite effect of depressants. •Makes a perso
10. •Amphetamine is a potent central nervous system stimulant that is used in the treatment of Attention Deficit Disorder (ADD
11. •Methamphetamine (SHABU) is a strong central nervous system stimulant that is mainly used as a recreational drug and les
12. •Caffeine is a central nervous system stimulant of the methylxanthine class. It is the world's most widely consumed psychoa
13. •Nicotine is a potent parasympathomimetic stimulant and an alkaloid found in the nightshade family of plants.
14. •Cocaine, also known as coke, is a strong stimulant mostly used as a recreational drug. It is commonly snorted, inhaled as sm
15. 4. NARCOTICS •Are drugs which relieve pain and induce sleepiness. •These are prescribed to patients with mental disorders
16. •Heroin, also known as morphine among other names, is an opioid most commonly used as a recreational drug for its euph
17. •Marijuana refers to the dried leaves, flowers, stems, and seeds from the Cannabis sativa or Cannabis indicaplant. The plan
18. 5. HALLUCINOGENS •Drugs which distort reality and facts. •Affects all senses; makes a user feel, hear, see things that don’t
19. •Lysergic acid diethylamide, also known as acid, is a psychedelic drug known for its psychological effects.
20. •Psilocybin mushrooms, also known as psychedelic mushrooms, are a polyphyletic group of mushrooms that contain the ps
21. 6. INHALANTS • Found in ordinary household chemical products and anesthetics. • Readily available and accessible to youn
22. • Examples are acetone, rugby (solvent), spray paints, cleaning fluids and air conditioner fluids (Freon).
more dangerous drugs such as marijuana and shabu. •Teenagers who engage in early smoking & drinking have higher chance of
octors commonly prescribe depressants to help people who have anger management issues, stressed or tensed. • Depressants relax musc
 ide spectrum of effects, from mild sedation to total anesthesia. They are also effective as anxiolytics, hypnotics, and anticonvulsants.
 ants. •Makes a person’s energy high •Side effects are depression and tiredness. Examples are amphetamines (shabu, caffeine, nicotine, c
  Deficit Disorder (ADD), narcolepsy, and obesity.
reational drug and less commonly as a treatment for attention deficit hyperactivity disorder and obesity.
ely consumed psychoactive drug. Unlike many other psychoactive substances, it is legal and unregulated in nearly all parts of the world.
snorted, inhaled as smoke, or as a solution injected into a vein.
with mental disorders or with patients dealing with severe pain like cancer. •These drugs are illicit and dangerous if taken. • Examples are
onal drug for its euphoric effects. Medically it is used in several countries to relieve pain.
indicaplant. The plant contains the mind- altering chemical THC and other similar compounds. It is also called weed, herb, pot, grass, bud,
 see things that don’t exist in the time being. •Came from the word hallucinate (to perceive illusions) • Examples are: Lysergic Acid diethyl
ms that contain the psychedelic compounds psilocybin, psilocin and baeocystin. Common colloquial terms include magic mushrooms and s
nd accessible to young children • Inhalant toxins are similar to those of alcohol, the only difference is the foul smell. • Abuse can lead to de
have higher chance of using and experimenting with dangerous drugs of abuse.
 Depressants relax muscles and nerves. • These drugs make patients feel sleepy and light headed. Examples are: alcohol, barbiturates & tr
nd anticonvulsants.
abu, caffeine, nicotine, cocaine)
all parts of the world.
if taken. • Examples are cocaine, heroin and marijuana.
d, herb, pot, grass, bud, ganja, Mary Jane, and a vast number of other slang terms.
re: Lysergic Acid diethylamide, psilocybin (obtained from mushrooms and mescaline
magic mushrooms and shrooms.
ll. • Abuse can lead to delusions, brain damage, liver damage, comatose and death. • Examples are acetone, rugby (solvent), spray paints,
lcohol, barbiturates & tranquilizers.
y (solvent), spray paints, cleaning fluids and air conditioner fluids (Freon).
                                                DETAILED LESSON PLAN
DLP Blg.:                 6            Asignatura: ESP           Baitang:      10         Markahan: 4      Oras: 60 min
Mga Kasanayan:                                                                                             Code:
Hango sa Gabay Pangkurikulum           Ang malawak na kaalaman sa mga isyung kaugnay sa kawalan ng
                                       paggalang sa seksuwalidad ay daan upang magkaroon ng malinaw         EsP10PI-
                                       na posisyon sa kahalagahan ng paggalang sa kabuuan ng pagkatao       IVd - 14.3
                                       at sa layunin nito.
Susi sa Pag-unawa na                   Ang pag-unawa sa mga isyung moral ay nakatutulong sa pagbuo ng
Lilinangin:                            mapandigang pananaw batay sa apat na pangunahing birtud o ugali (cardinal
                                       virtues) at anim na pangunahing pagpapahalagang moral (core moral values).
1. Mga Layunin:
                                       Nakapaglalahad ng kaalaman sa mga isyung may kinalaman sa kawalan ng
     Kaalaman
                                       paggalang sa sekswalidad.
                                       Nakabubuo ng sariling opinyon tungkol sa kahalagahan ng paggalang sa kabuuan
     Kasanayan
                                       ng pagkatao ng tao at sa layunin nito.
     Kaasalan                          Napananatili ang respeto sa sariling sekswalidad at kapwa .
                                       Napahahalagahan ang pagpapanatili ng kalinisan ng babae at lalaki bago ikasal.
     Kahalagahan
2. Nilalaman                           Mga Isyu Tungkol sa Sekswalidad
3. Mga Kagamitang Pampagtuturo         Modyul pp 28-300, Ppt/Visual Aids
                                       * Gabay Pangkurikulum
4. Pamamaraan
  4.1 Panimulang Gawain                1. Panalangin.
             (2mins)                   2 Pag tsek ng liban sa klase.
  4.2 Mga Gawain/ Estratehiya          1. Pagbabalik-tanaw. Tumawag ng 2 o 3 na mag- aaral upang magbalik-tanaw sa
                                       nakaraang talakayan.
               (12mins)
                                       2. Panoorin ang video tungkol sa "sexual purity"
 4.3 Pagsusuri                         1. Himay- himayin ang mga nabanggit sa video.
                (7mins)                2. Ano ang masasabi o opinyon ninyo sa mga sinabi ng nagsasalita sa video?
 4.4 Pagtatalakay                      1. Tatalakaying ng guro ang Pagbubuo na nasa pahina 295.
               (17mins)                Ø Bigyang- halaga ang ideya na nasa kahon sa pahina 296, ang procreative at
                                       unitive.
 4.5 Paglalapat
                          (Application) Ø Bakit mahalaga ang pagrespeto natin sa ating seksuwalidad at pagpapanatili
(10mins)                                ng kalinisan bago ikasal?
5. Pagtataya                           Punan ang graphic organizer sa pahina 297, Paghinuha ng Batayang Konsepto.
             (8minutos)
6. Takdang - aralin
                                Sagutan ang pahina 299, Planuhin Mo Ang Iyong Kinabukasan.
             (2minutos)
7. Paglalagom/Panapos na gawain "Ang pag-aasawa ay hindi isang kaning mainit, na maaring iluwa kapag napaso."
(3 minutos)
Inihanda ni:
Pangalan: Christy P. Jopia        Paaralan: Beatriz D. Durano MNHS
Posisyon/Designasyon: Teacher 1   Sangay: Danao City Division
Contact Number: 09238217121       Email Address: mystique_dreamer88@yahoo.com
                                                DETAILED LESSON PLAN
DLP Blg.:              7             Asignatura: ESP             Baitang:   10          Markahan: 4         Oras: 60 min
Mga Kasanayan:                                                                                              Code:
Hango sa Gabay Pangkurikulum                                                                                 EsP10PI-IVd -
                                     Nakagagawa ng malinaw na posisyon tungkol sa isang isyu sa
                                     kawalan ng paggalang sa dignidad at seksuwalidad.                            14.4
Susi sa Pag-unawa na                 Ang pag-unawa sa mga isyung moral ay nakatutulong sa pagbuo ng mapandigang
Lilinangin:                          pananaw batay sa apat na pangunahing birtud o ugali ( cardinal virtues) at anim na
                                     pangunahing pagpapahalagang moral (core moral values).
1. Mga Layunin:
     Kaalaman
                                     Naipaliliwanag ang ang apat na isyu tungkol sa seksuwalidad.
    Kasanayan                        Nakapagbibigay ng kanilang sariling posisyon o mabuting pasya tungkol sa reyalidadad
                                     ng seksuwaidad na kinakaharap ngayon ng mga kabataan.
    Kaasalan                         Nakapag-iisip ng tamang paninindgan tungkol sa paggamit ng seksuwalidad.
    Kahalagahan                      Nabibigyang-halaga ang pagpapanatili ng paggalang sa dignidad.
2. Nilalaman                         Mga Isyu Tungkol Sa Seksuwalidad
3. Mga Kagamitang Pampagtuturo       Modyul , Ppt/Visual Aids.
                                     * Gabay Pangkurikulum
4. Pamamaraan
  4.1 Panimulang Gawain              1. Panalangin.
             (3mins)                 2 Pag tsek ng liban sa klase.
  4.2 Mga Gawain/ Estratehiya        1. Pagbabalik-tanaw. Tumawag ng 2 o 3 na mag- aaral upang magbalik-tanaw sa
                   Activity(7mins)   nakaraang talakayan.
                                     2. Tingnan ang video tungkol sa "Sekswaidad bigyan ng dignidad."
 4.3 Pagsusuri                       1.Suriin ang videong napanood at bigyang halaga ang Gender And
                                     Development.Bahagyang tatalakayin ng guro ang nilalaman nito.
                                     2.Tumawag ng 3 o 4 na mag-aaral upang ipaliwanag ang kanilang paninindigan sa
                                     katotohanan na nangyayari sa mg kabataan ngayon.
  (Anal (10mins)
 4.4 Pagtatalakay
                                     1. Bahagyang tatalakaying muli ang apat na isyu.
(Abstract (17mins)                   Ø Magbigay ng mga kongkretong sitwasyon ang guro sa bawat isyu na natalakay.
                                     2. Babanggitin ng guro ang reyalidad naginagawa ng mga kabataan ngayon tungkol sa
                                     mga isyuna may kinalaman sa seksuwalidad.Ang pagpapa-unawa ng guro na
                                     angpakikpagtalik ay hindi lamang para makadama ng kaligayang sensuwal.
 4.5 Paglalapat                      Bilang isang kabataan anong posisyon o mabuting pasiya ang maari mong gawin bilang
                       (Application) paggalang sa seksuwalidad?
(10mins)
5. Pagtataya                         Bakit mahalagang panatilihin ng bawat isa ang dignidad,lalon lalo na ang may
             (8minutos)              kinalaman sa seksuwalidad?
6. Takdang - aralin                  Humanda at pag-aralan ang kabuuang paksa para sa summative test.
             (2minutos)
7. Paglalagom/Panapos na gawain
(3 minutos)                     Panoorin ang video tungkol sa "who are you,A messgaefor women".
Inihanda ni:
Pangalan: Christy P. Jopia                               Paaralan: Beatriz D. Durano MNHS
Posisyon/Designasyon: Teacher 1                          Sangay: Danao City Division
Contact Number: 09238217121                              Email Address: mystique_dreamer88@yahoo.com
                                            DETAILED LESSON PLAN
DLP Blg.:              8          Asignatura: ESP           Baitang:     10         Markahan: 4       Oras: 60 min
                                                                                                      Code:
            Mga Kasanayan:        Natutukoy at nasusuri ang mga isyung kaugnay sa kawalan ng
                                  paggalang sa dignidad at sekswalidad.                                 EsP10PI-IVc -
                                                                                                         14.1-14.2 -
                                  Naibabahagi ang malawak na kaalaman sa mga isyung kinalaman
                                  sa kawalan ng paggalang sa sekswalidad na maging daan sa              EsP10PI-IVd -
                                  malinaw na posisyon sa kahalagahan ng paggalang sa kabuuan ng             14.4
   Hango sa Gabay Pangkurikulum   pagkatao ng tao sa tunay na layunin nito.
                                  Nakagagawa ng malinaw na posisyon tungkol sa isang isyu sa
                                  kawalan ng paggalang sa dignidad at seksuwalidad.
Susi sa Pag-unawa na              Ang pag-unawa sa mga isyung moral ay nakatutulong sa pagbuo ng mapandigang
Lilinangin:                       pananaw batay sa apat na pangunahing birtud o ugali ( cardinal virtues) at anim na
                                  pangunahing pagpapahalagang moral (core moral values).
1. Mga Layunin:
     Kaalaman                     Malalaman ang mga natutunan ng mga mag-aaral sa nakaraang layunin na may 75%.
    Kasanayan                     Mabigyang-diin ang mga mahihirap na aytem.
    Kaasalan                      Pagiging matapat sa pagsagot ng mga katanungan.
    Kahalagahan
2. Nilalaman                      Mga Isyu Tungkol sa Sekswalidad
3. Mga Kagamitang Pampagtuturo     Worktext at Test Paper
4. Pamamaraan
  4.1 Panimulang Gawain           1. Panalangin.
         (3mins)                  2 Pag tsek ng liban sa klase.
  4.2 Mga Gawain/ Estratehiya
                                  Magbigay ng 16-20 na katanungan ang guro batay sa mga nakaraang kasanayan.
                       activity
(7mins)
 4.3 Pagsusuri                    1. Ano-ano ang mga natutunan ninyo sa ating gawain?
   (Anal (10mins)                 2. Ano - ano ang mga katanungang mahihirap para sa inyo?
 4.4 Pagtatalakay                 Tatalakayin ng guro ang mga mahihirap na katanungan o layunin at ipaliwanag.
   (Abstr (17mins)
 4.5 Paglalapat                   Magbibigay ang guro ng mga gawain batay sa mga mahihirap na kasanayan o least
                     (Applicati   learned skills.
(10mins)
5. Pagtataya
                                  Pasagutan ang ginawang pasulit ng guru.
              (8minutos)
6. Takdang - aralin
              (2minutos)
7. Paglalagom/Panapos na gawain
(3 minutos)
Inihanda ni:
Pangalan: Christy P. Jopia        Paaralan: Beatriz D. Durano MNHS
Posisyon/Designasyon: Teacher 1   Sangay: Danao City Division
Contact Number: 09238217121       Email Address: mystique_dreamer88@yahoo.com