0% found this document useful (0 votes)
226 views8 pages

Epp 4 DLP

epp 4 dlp

Uploaded by

Cyrill Gamboa
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd
0% found this document useful (0 votes)
226 views8 pages

Epp 4 DLP

epp 4 dlp

Uploaded by

Cyrill Gamboa
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd
You are on page 1/ 8

Detalyadong Banghay-Aralin sa Edukasyong Pantahanan at

Pangkabuhayan (Agriculture) IV

Name: Jeana M. Tabita Grade Grade IV


Level:
St. Paul Colleges Learning
School: EPP-Agriculture
Foundation, Paniqui, Area:
Tarlac
Instructo Nancy Dolorosa Quarter: Quarter 1
r:

I. Layunin:
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang;
a. Naipapamalas ang pang-unawa sa kaalaman at kasanayan
sa pagtatanim ng halamang ornamental bilang isang
gawaing pagkakakitaan.
b. Magamit ang kaalaman na natutunan nila sa pagtatanim
ng halaman.
c. Naipapakita ang wastong pamamaraan sa
pagpapatubo/pagtatanim ng halamang ornamental.
II. Paksang Aralin:
Paksa: Wastong pamamaraan sa pagpapatubo/pagtatanim ng
halamang ornamental
Sanggunian: EPP Quarter 1 – Modyul 3
Kagamitan: Cartolina, Mga larawan, Flashcards
Pagpapahalaga: Pagtutulungan at pag-aalaga ng mga halaman
Integrasyon: Science
III. Pamamaraan:
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Paunang Gawain
1. Panalangin
Maaari bang tumayo ang Panginoon, salamat po sa
lahat para sa ating panibagong araw na itoupang kami
panalangin na ay matuto. Buksan po ninyo ang
pangungunahan ni Maria. amingisipan upang lubos na
maintindihan ang aming aralin.
Amen.
2. Pagbati
Magandang umaga, mga Magandang umaga rin po,
bata! Binibining Tabita!

Bago umupo ang lahat,


maaari bang pulutin muna
ang mga piraso ng papel na Opo!
nasa ilalim ng inyong upuan?

Maraming salamat, mga


bata! (umupo ang mga bata)

Maaari na kayong umupo


nang maayos.
Ikinatutuwa ko po na walang
3. Pagtukoy sa mga lumiban sa aming pangkat.
lumiban
Maaari bang tumayo ang
pangkat na ito upang
sabihin kung sino-sino ang (pumalakpak ang mga estudyante)
lumiban sa klase?

Magaling! Bigyan ng Ikinatutuwa ko po na wala ring


tatlong palakpak ang lumiban sa aming pangkat.
unang pangkat.
(pumalakpak ang mga estudyante)
Para naman sa ikalawang
pangkat?

Magaling! Bigyan din ng


tatlong palakpak ang Opo!
ikalawang pangkat.

4. Pagsasanay
Mga bata, maaari niyo
bang basahin ang mga
sumusunod na mga
flashcards na aking
ipapakita?

(ipinakita ang mga


sumusunod na salita)
 Mababa
 Mataas
 Namumulaklak
 Lumalago
 Tubig

5. Balik-Aral
Noong nakaraan, (isang estudyante ang nagtaas ng
binigyang kahulugan natin kanyang kamay)
ang mga termino na Ang pagtatanim ay maaaring
angkop sa pagtatanim ng tumutukoy sa mga sumusunod;
mga halaman. paghahalaman o paghahardin.

Ngayon tingnan natin


kung may nakakaalala pa
ba ng kahulugan ng
pagtatanim?

Tama!

B.

Panlinlang
na Gawain
1. Pamukaw Opo!
Bago tayo magpatuloy sa
ating tatalakayin.
May ipapakita muna Opo!
akong mga larawan sa
inyo at ito ay tutukuyin
ninyo kung ano ang mga (maraming bata ang nagsitaasan
ito. ng mga kamay)

Naiintindihan ba? Ang napansin ko po sa larawang


ipinakita mo ay tungkol ito sa
pagtatanim.
May napansin ba kayo sa
mga ipinakita kong
larawan? Ang napansin ko naman po ay may
iba’t-iba itong uri ng mga halaman.
Ano-ano ang mga ito?
(pumalakpak ang mga bata)

Ikaw Mario. Ano ang iyong


napansin?
Magaling!

Ikaw naman, Anne.

Magaling din! Bigyan


natin sila ng tatlong
palakpak!

2. Paglalahad
Ngayon ay may Opo, Binibining Tabita!
pangkatan tayong
aktibidad na kung saan
(nagtutulungan ang mga mag-
aaral sa pagbuo ng mga salita
upang mahulaan nila ang sagot)
kailangan ninyong hulaan
ang salita na ipinapakita
sa larawan.
(maraming mag-aaral ang
Bibigyan ko lamang kayo nagsitaasan ng kamay)
ng dalawang minuto
upang hulaan ang nasa Pagtatanim ng halamang
larawan at mabuo ang ornamental
mga salita.

Naiintindihan ba ako?

Maaari na kayong
magsimula.

Tapos na ang inyong oras.

May nakahula ba ng (nagtaas ng kamay si Marvin)


tamang sagot?
Ang halamang ornamental ay ang
Ikaw, Teresa? mga halaman na nagsisilbing
palamuti sa ating kapaligiran.
Tama!

3. Pagtatalakay
Ngayong araw, ang ating
tatalakayin ay tungkol sa
pagtatanim ng halamang
ornamental.

Ano ang halamang


ornamental para sa inyo?
Ikaw, Marvin?

Magaling!

Ang halamang
ornamental ay mga tanim
na ginagamit na palamuti
sa mga tahanan,
paaralan, hotel,
restaurant, parke, at mga
lansangan. Sa pagtatanim
ng halamang ornamental,
mahalaga na magkaroon
tayo ng kaalaman tungkol
sa iba't-ibang katangian
nito upang sa pagpiling
itatanim ay maiangkop ito
sa lugar na pagtataniman.
Ang halamang ornamental
ay maaaring mababa at
mataas nahalaman o
puno, may namumulaklak
at di namumulaklak, may
madaling palaguin at
mahirap palaguin, may
nabubuhay sa lupa at may
nabubuhay sa tubig.

Mga paalala sa wastong


pamamaraan sa
paghahanda ng taniman
ng halamang ornamental:
1. Pag-aralan kung ano
ang uri o anyo ang lupang
taniman.
2. Kapag ang lupa ay
bitak-bitak dapat haluan
ito ng mga organikong
bagay gayang binulok
(decomposed).
3. Kapag malagkit o basa
ang lupa haluan ito ng
compost upang lumuwag
ang lupa.
4. Kapag naayos na ang
lupang taniman pwede na
itong bungkalin gamit ang
asarol at piko.
5. Pagkatapos
magbungkal at
makapatag ang lupang
taniman maaari na itong
taniman ng halaman o
punong ornamental.

4. Paglalapat
Mayroon ulit tayong
aktibidad, isulat lamang
ang sagot sa malinis na
papel.

Panuto: Ayusin ang


pagkakasunod-sunod ng
mga hakbang sa bilang ng
halamang ornamental.
Lagyan ng kaukulang
bilang (1-7) ang bawat
patlang.
___ a. Bungkalin ang lupa (nagtaas ng kamay si Alliah)
gamit ang asarol at piko
___ b. Simulan ang
pagtatanim Ang halamang ornamental ay ang
___ c. Haluan ng mga halaman na nagsisilbing
organikong pataba ang palamuti sa ating kapaligiran.
lupa
___ d. Gumawa ng plano o
layout ng lupang (nagtaas ng kamay si Cesar)
pagtataniman
___ e. Patagin ang lupang
taniman gamit ang
kalaykay Ang mga dapat isaalang-alang sa
___ f. Suriin at linisin ang pagtatanim nghalamang
lugar na pagtatamnan ornamental ay ang lupa at lugar o
g. Diligan ang halamang tamang lalagyan ng pagtataniman.
itinanim

5. Paglalahat
Tingnan natin kung
naintindihan ninyo ang
ating tinalakay ngayon.
Halaman/punong mataas, mababa,
Ano ang ornamentong namumulaklak, di
halaman? namumulaklak, lumalago sa lupa
at tubig, madali at
Ikaw, Alliah? mahirap palaguin.
Tama! (pumalakpak ang mga bata)

Ano ang dapat isaalang-


alang sa pagtatanim ng
halamang ornamental?

Ikaw, Cesar?

Tama!

Ano ang iba't-ibang


katangian ng pagtatanim
ng ornamentong
halaman?

Nicole, maaari mo bang


isa-isahin ang mga
katangian ng pagtatanim
ng halamang ornamento?

Magaling!

Bigyan natin sila ng


tatlong palakpak!

IV. Pagtataya:
Isulat sa patlang ang letrang T kung Tama ang isinasaad ng
payahag at M naman kung ito ay Mali.
_____ 1. Ang kalagayan ng lupang taniman ay dapat isa-alang alang sa
pagtatanim ng mga halamang ornamental sa tahanan at pamayanan.
_____ 2. Ang mga halamang ornamental ay nabubuhay o lumalago lamang
sa lupa.
_____ 3. Ang mga namumulaklak na halaman/punong ornamental ay
inihahalo o
isinasama sa mga halamang di namumulaklak.
_____ 4. Dapat isaalang-alang sa pagtatanim ng halamang ornamental sa
tahanan at pamayanan ang kaangkupan ng pananim sa panahon.
_____ 5. Ang halamang Zinnia ay mahirap palaguin at nabubuhay lamang
sa tubig.
V. Takdang Aralin:
Isulat sa inyong pahalang na kalahating papel. Ilista ang hindi
bababa sa limang (5) uri ng halamang ornamental at lima (5) rin sa
katangian ng halamang ornamental.

You might also like